a kmb kamili huko jijini dar essalam nchini tanzania kumi kamili huko kinshasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo kumnamoja kamili huko gabron ncini botswana kuminamoja kamili hapa jijini johannesburg hii ni idhaa kiswahili ya chano africa tukikujia kwenye satelit2pas1 dstv chano82 pamoja na redio washirika kupitia mtambe ya fm sura ya afrika kutoka idha ya kiswahili ya chano afrika taswira ya afrika moja kwa moja basi tunaelekea chumba cha habari ambako tunaungana na mwenzetu abedi ade lacokutusomea taarifa ya habari karibu abedi nikushukuru sana mwenzangu nixon katembo kwa kuweza studio ifuatayo ni taarifa ya habari kama inavyokujiia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya chanelo africa tukikutangazia kutoka mjini johannesburg nchini afrika kusini msomaji wako siku ya leo ni mimi abed jean de la croi karibu mogadishu ujumbe wa umoja wa afrika nchini somalia amison umetoa mafunzo kwa askari polisi hamsini kutoka jimbo la jubaland ili kuzuia na kupambana na ughahidi katika taarifa lamisi lamisso amesema mafunzo hayo ni pamoja na kuwapa ujuzi wa kushirikiana na jamii kupambana na uhalifu ili kulinda maisha ya watu na mali zao pia maofisa hao wamejifunza jinsi ya kupambana na vitendo vya magahidi vya kutegemea mitandao ya kijamii kutoa taarifa za uchochezi kutafuta taarifa za ujasusi na kuandikisha watu wenye wa msimamo mkali aieha mshauri wa msom katika maswala ya kushirikiana na jamii katika kupambana na uhalifu amesema maafisa wa polisi wamepewa mafunzo maalum ya kutegemea jamii katika kukabiliana na ugahid aidha amesema maafisa hao wa polisi wamepata mafunzo ya kudumisha usalama wakti wa uchaguzi askari wa kulinda amani wa amisom wanaokadiriwa kufikia 2me wamekuwemo nchini somalia tokea mwaka e27 ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa al shabab hata hivyo pamoja na jitihada hizo za kimataifa magaidi wa al shabab wanaendelea kutekeleza ujuma somalia na katika nchi jirani ya kenya antananarivo umoja wa mataifa umetaadharisha kuhusu hatari ya njaa inayotishia uhai wa maelfu ya watu nchini madagascar taarifa iliyotolewa na mpango wa chakula wa umoja wa mataifa wfp imesema kuwa utapia mlo na njaa vimeongezeka maradufu huko madagascar ikilinganishwa na miezi mine iliyopita na maelfu ya raia wa nchi hiyo wanasumbuliwa na baha la njaa wfp imetadharisha kuhusu ukame mbaya zaidi katika maeneo ya kusini mwa madagascar na kusema kuna uwezekano nchi hiyo ukakumwa na ukame mkubwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula wa umoja wa mataifa david bisle pia amesema kuwa amewaona wanawake na watoto waliotembea masafa marefu kwa miguu nchini madagaskar wakitafuta chakula ripoti ya wfp inasema karibu watu milioni 114 wanasumbuliwa na njaa kali nchini madagaskar na kwamba 14 miongoni mwao wako katika hali mbaya kupindukia sababu ya njaa nchini madagaskar imetajwa kuwa ni mabadiliko ya hali ya hewa unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kama inavyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya channel africa johannesburg na hatimaye ni al waziri mkuu wa algeria abdel aziz jerad aliwasilisha barua ya kujuzuru kwake kwa rahis abdel majida tebune baada ya matokeo rasmi ya uchaguzi uliofanyika tarehe 12 juni kutangazwa katika taarifa iliyotolewa na ofisi ya rahis ilielezea kuwa tebune alimpokea waziri mkuu jerad kwenye ikulu ya rahis katika mji mkuu alaz taarifa hiyo lilibanyisha kuwa jeradi alipeleka barua yake ya kujiuzuru kwa rahisi baada ya matokeo rasmi ya uchaguzi kutangazwa ilieleza kuwa ombi la kujiuzuru kwa jeradi lilikubaliwa ingawa ataendelea kuhudumu kwenye uwadhifa wake hadi serikali mpya itakapohundwa iliarifiwa kuwa tebuni alimshukuru jerad kwa kufanikisha na kutekeleza majukumu yake wakti wa kipindi kigumu kama vile janga la covid-19 kulingana na matokeo rasmi ya uchaguzi mkuu iliofanywa algeria mnamo juni 120 chama cha ukombozi cha kitaifa fln kilikuwa chama cha kwanza kikiwa na viti 98 katika bunge lenye viti 47 na huo ndo mwisho wa taarifa ya habari kama ilivyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya channel africa tukikutangazia kutoka mjini johannesburg nchini afrika kusini taarifa ambayo iliwasilishwa kwako nami mtangazaji wako abe du jean de la croax lakini kwa sasa namwachia usukani mtangazaji wa zamu nixon katembo kuweza kuendelea na matangazo ya suri ya africa shukrani za zati mwenzangu abedijade lakroa kutusomea taarifa hiyo ya habari ni ijumaa ya mwisho ya mwezi juni ndugu msikilizaji hujambo na karibu kujiunga nami nixon katembo katika makala sura ya afrika kutoka idhaa kiswahili ya chano afrika tukitangaza moja kwa moja kutoka studio namb1 oukland park jijini johannesburg afrika kusini na miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na mkutano kati ya rais felix chisekedi na mwenyeji wake rais wa rwanda paul kagame kwenye mji wa mpakani wa gisenyi katika mkoa wa magharibi wa rwanda wa rubavu na kama ilivyo siku ya leo ya ijumaa huwa tunakuletea mjadala maalum ambao leo hii tunaangazia siasa zinazoyoyoma huko nchini kenya baada ya rais uhuru kenyatta kutangaza kuwa atamteua kiongozi wa upunzani kurithi madaraka yake na hivi basi kumfanya william ruto kutangaza kuwa atawania kiti cha uraisi kupitia chama kingine na si chama tawala cha jibilii matangazo yetu yanasikika kwenye runinga dstv audio cha 82 pamoja na redio shirika kupitia mtambo ya fm na pia unaweza kutupata moja kwa moja kwa njia ya mtandao kupitia tuvuti yetu ambayo ni ww chano africa cza anayekukaribisha katika matangazo haya ni mimi mtangazaji wako nixon katembo nikiwa nafundi wa mtambo leo hii katherine maleka karibu nam makala yetu yanaanzia huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako rais paul kagame wa rwanda pamoja na rais felix chisekedi wanakutana hii leo kwenye mji wa mpakani wa gisenyi ukiwa kwenye mkoa wa magharibi mwa rwanda wa rubavu hii ni katika kuzungumzia maswala kadhaa ikiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya congo kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia y kongo na maswala ya kimaendeleo na kiuchumi moja kwa moja hivi sasa tunaungana na mwandishi wetu oster malvika ambaye anahudhuria mkutano huo oster malvika unatupata kwa njia safi ndiyo nixon katembo na kupata kwa njia safi na hali ya hewa ikiwa nzuri kwa sasa naam marais paul kagame pamoja na mwenyeji wake felix chisekedi wamekutana nini madhumuni ya mkutano huu oster malivika kwa kweli nixon katembo hadi sasa wakati unanipigia simu ni kwamba bado wanaendelea kuzungumza wanakutana rais paul kagame wa rwanda na rais felik chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanakutana katika uh, mji wa rubavu yaani wengine wanasema muji wa gisenyi ni mji unaopatikana katika nchi ya rwanda na wamefanya hivyo tangu mchana ni kwamba wanazungumza lakini hadi sasa hatu, uh, hatujapata maandiki ya mazungumzo yao lakini kama vile inavyofahamika ni kwamba kwa muda mrefu congo na rwanda imekuwa ikihitirasiana kuhusiana na masuala ya kiusalama alafu hayo pamoja na mengine ni kwamba rwanda na congo inajaribu kuweka uhusiano bora kati yake hasa suala la mpaka pamoja na masuala ya maendeleo na vile vile ukichukua kwamba sasa hivi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inaingia katika nchi za afrika mashariki ynst yani africa alafu sekedi ni, ni kwake kweli kuweza kuzungumza na nchi ya ya rwanda kwa sababu hapo uh, wiki iliyopita alizungumza na rais museveni wa uganda na kwa kifupi ni kwamba kata mbu utafahamu kwamba rwanda imekuwa na wasi wake jambhuri ya kidemokrasia ya kongo anayojulikana kama vile vilefr na uganda imekuwa na waasi wake adf na lra na wengine alafu hapa khisekedi anajaribu kutafuta njia mbadala ya kuweza kutafuta suluhisho kuhusu hivi swala la haya makundi ya nci za kigeni ambayo yamekuwa kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ikito kutoka nji uh, ya uganda rwanda na na hata burundi lakini bado hawajazungumza lolote kwa sababu taarifa za sasa zimasema kwamba baada ya rwanda uh, leo sasa kesho vile vile rais kagame wa rwanda naye atakuja katika mji wa goma upande wa jamhuri ya demokrasia ya kongo na hapo ndio wataweza kutamka rasmi ni kitu gani wamezungumzia lakini leo kwa kweli hawazungumzi chochote nakuwa tu ni mazungumzo yao binafsi wao wawili hebumalivika mkutano huu umepokelewa vipi na raia eneo la huko gisenyi yaani mkoa wa rubavu magharibi mwa rwanda pamoja na wale wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambao wanapakana na wanashirikiana pakubwa na wanachangia biashara na mambo mengine katika kuwasiliana kiwa eneo hilo la mpakani tu ni kilomita chache ama tuseme mita chache mtu anaweza katembelea huko gisenyi na mtu wa gisenyi akaenda huko mjini goma ha, kwa kweli kwamba uh, kwanza gisenyi na goma ni kama tu ni mji mmoja isipokuwa tu ni barabara ndiyo inaigawa miji miwili ni vigumu kufahamu ni upande wa rwanda ni upande ni upande wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo alafu upande wa rwanda imekuwa vigumu kupata maoni ya watu kwa sababu hu mkutano unafanyika wakati ambapo kuna swala la covid lacovid yaani watu wengi hawakuruhusiwa hata waandishi wa habari wamefupishwa yani, n wachache tu ambao kutoka kwenye ukulu ya raisi ndio wameruhusiwa watano tu kuingia huko watu wengi hawakuruhusiwa kutokana na hili la covid kwa sababu uh, wanasema hii nikuweza n- kusaidia watu kiafya lakini upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanasema kwamba wameona tangu zamani tayari khisekedi amesogea karibu na nchi ya rwanda na khisekedi mwenyewe alisema kwamba ikiwa anazungumza na nchi ya rwanda isio kwamba ni makosa ni majirani na jirani wako huwezi kusema kwamba naye unalazimisha kukaa naye vizuri ndio wanajaribu kuweka mazingira mazuri kati ya congo na rwanda ili haya mafarakanyiko ama uwasi unasaidiwa na rwanda haya mambo yaweze kukoma lakini sasa kilichoko ni wananchi wa kongo wengi wanajiuliza yeye hawataweza kuweka tena mikataba ya kisiri ambayo wananchi hawatafahamu H- huo ndio uhoga ambao watu wengi wamekuwa wame nao kwamba huenda wanaweza kuweka rais wa kongo feliksi chisekedi katika mtego aweze kusahini makubaliano ambayo kuyatekeleza yatakuwa vigumu lakini wengine wanasema kwamba ni lazima congo kunini jeshi lake kuliko kutegemea jeshi la nchi nyingine kwa sababu tukilizopita ni kwamba rwanda ilisema iko tayari kuja kusaidia uh, serikali ya congo kumaliza waasi kwa sababu umoja wa mataifa yaani un wameonyesha kuwa wameshindwa alafu o wakasema kwamba wanazo nguvu na wanaweza kusaidia kumaliza huu waasi unaokua sehemu hii na oster malivika kumekuwa na taarifa kuwa pia katibu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki peter mudhuki yuko pale kwenye mkutano huu wa marais hawa wawili nini kinachotarajiwa kwa katibu huyu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki wakati ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inatarajiwa kujiunga na jumuiya hiyo ya afrika mashariki asante sana nixon katembo kwa wetu sanaoawaskilizaiwetutafamu amatayarimkutano mwingine Uh, unafanyika ili congo iweze kuweka mikataba sahihi ya kuingia katika nchi za afrika mashariki alafu hapo kesho uh, katibu mkuu wa nchi za afrika mashariki ataweza kuzungumza je congo imekubaliwa kuanja sasa ama inapewa tena muda wa siku ngapi ili iweze kujiunga moja kwa moja katika nhi za umoja wa nchi za afrika mashariki yani east africa lakini tatizo kubwa wananchi wakisema kwamba kongo itakuwa imefanya makosa kwa sababu wananchi wa kongo hawajatoa vitambulisho kamili hawajaidadishwa na je ikaingia kwenye st africa kwa sasa yani kutakuwa tatizo wananchi wote wa rwanda burundi wote watakuwa kama watakuja kuchukua vitambulisho kongo ili wao wakongomani alafu hii ni changamoto ambayo bado ipo na tunasubiri mikakati gani kongo itachukua eh, kabla ipeleke wananchi wake kwenye nchi ya afrika mashariki hapo kesho nam bila shaka huyo ni mwandishi wetu oster malvika ambaye yuko kwenye ukumbi ambako wanakutana ma felix chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na rais paul kagame wa rwanda eneo la mpakani la gisenyi katika mkoa wa magharibi mwa rwanda wa rubavu na tutaendelea kukujuza zaidi yatakayojiri katika mikutano hiyo miwili ambao mkutano mwingine unatarajiwa kufanyika hapo kesho hoster malivika tunakushukuru sana kuweza kujiunga nasi moja kwa moja ukiwa hapo uh, gisenyi asante sana nixon katem msikilizaji karibu kwa mara nyingine tena kujiunga na idhaa kiswahili ya chano africa tukitangaza kutoka johannesburg afrika kusini na makala ni sura ya afrika na kama ilivyo ada ya siku ya leo huwa tunamulika maswala yaliyojiri ndani ya wiki yaliyosisimua na kuacha maswali mengi na kuhitaji maelezo zaidi kutoka kwa wasikilizaji wetu leo hii tunaliangazia swala la siasa za kenya ambako wiki hii ilishuhudia naibu wa rais william ruto kutangaza kuwa atawania uchaguzi wa urahisi kupitia chama cha uda ambacho ni chama kiliundwa hivi karibuni na ni chama ambacho yeye ameamua kukitumia hii ni baada ya rais uhuru kenyatta kutangaza kuwa atamuunga mkono mgombea kutoka chama cha upinzani na wengi wabadadisi wa, wa masuala ya kisiasa wanahisi kuwa huyu atakuwa si mwengine lakini raila odinga waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo miungano ya kisiasa si jambo geni kwa kenya wakati ambapo uchaguzi unapo karibia na swala hili limejitokeza tangu miaka tisini kuelekea uchaguzi pia wa mwaka elblmbli uliomleta rais wa zamani mwaikibaki madarakani na ukamngoa madarakani aliyekuwa rais wakati ule daniel toroitich arapmoi mwaka wa 21 pia kenya ilishuhudia aina ya muungano wa vyama vya kisiasa ambako rais wa sasa uhuru kenyata aliunda muungano unaojulikana sasa hivi kama jbl ambao ulikutanisha chama cha urp ambacho kilikuwa chini ya wiliya mruto na kile cha tna ambacho kilikuwa chini ya rais uhuru kenyata wa sasa pia upande wa upinzani kulikuja muungano wa ambao ulikuwa unaongozwa na raila odinga baadaye muungano huo ukavunjika na tukashuhudia kuundwa kwa nasa mwaka elfu mbili kumi na saba ambao ulimenyana kisiasa na chama cha jibilii ambacho kinaongozwa na na rais uhuru Kenyata pamoja na naibu wake Ruto. sasa hivi kuna mabadiliko ya kisiasa kenya. Na je, hii na nini kwa siasa za kenya hayo basi wa naas uu kyamoja ibuwkeaabadi ayoaimewaiwachambuziwa masualayakisiasa p wa chuo kikuu cha ca ambaye anaelewa siasa za kenya na anatoka huko kenya daktari magi monyani daktari magi monyani unatupata kwa njia safi ndio ninawapata na asante na nam kutoka kenya tunaye mwandishi wetu wa habari luke wasike ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa na amekuwa akiripoti mara kwa mara kuhusu siasa hizi za kenya na nini kinachoendelea ukanda wa afrika mashariki luke wasike naamini kwamba unatupata kwa njia safi nakupata vyema pengine nianze na wewe luk wasike ebu tupepicha halisi ya siasa za kenya kwa muda huu ambako wakati rahisi ametangaza pengine ishara kwamba hatamuunga mkono naibu wake na hivyo kusema kuwa ataunga moja wa viongozi wa upinzani ingawa hakutaja bayana ni kiongozi gani ambaye atamuunga mkono asante ah, sana kwa fursa hii nianze kwa kusema kwamba aidha hajatamka kwamba hato muunga mkono william ruto ila hilo labda lina jijihili kutokana na vitendo vyake rais katika siku za hivi karibuni ni maajuzi tu akiutujia ujumbe wa kutoka maeneo ya mashariki hususan n ukanda wa ukambani ambapo rais alimhimiza kalonzo msioka ambaye ndiye aliuongoza ujumbe huo kwamba itakuwa vyema endapo uliokuwa muungano wa ukindani. nasa au muungano wa upinzaninasa uliyomjiitaraila asiza alonzo msioka moses wesangula na msalia mdavadi na vile aliyekuwa zava na wagomeri aiza muto wakiibuka na mgombea mmoja wa uaiasi mono hiyo bila shaka ni ambalo ilimwacha naibu wa rais katika hali ambayo ni ya upese asiwe na yule ambaye angeweza kumuunga mkono na hili samko la mweshimiwa rais limetokea wakati ambapo uhusiano baina yake na naibu wak haujakuwa mzuri sana baada tu rais alipoingia kwenye ushirikiano na kiongozi wa upinzani raila odinga kwa zile salamu za heri maarufu kama hanhek ni jambo ambalo naweza kusema matatizo ya william ruto na kinara wa chama chake cha jubilii au rais uhuru kenyatta yalianza kuharibisa kali utagundua kwamba naibu wa rais amekuwa na kipindi kigumu unafika wakati ambapo hata hangeweza kuhudhuria hafla muhimu za kitaifa au mikutano ya baraza la mawaziri ni kwenye ikulu na majukumu yake hapo baadaye yakaja kuondolewa na kukabidhiwa waziri mwenye ushawishi mkubwa waziri wa maswala ya ndani mheshimiwa fred machangi ni jambo ambalo limekuwepwa kwa mingong'ono napo wawili hawa hawaje lumbana hadharani japo upo wakati ambapo rais mwenyewe alimtaka naibu wake kuondoka serikalini endapo angeendelea kupinga fedha za serikali ka upande mwingine ulewa upinzani ni kwamba vile vile hatuna utulivu japo rais amewataka kuungana huenda hili likawa ni jambo gumu kwa kuzingatia mtazamo wa maswali ya madavadi ambaye namajuzi ya kizuru eneo la pwani ametangaza bayana kwamba muungano wa nasa ulisishwa tambaratika kwa kukosekana uaminifu na hapo akamtaja kiongozi wa chama cha mrai la odinga ambaye ndiye aliyekuwa mgombea wa rais e, kwenye uchaguzi wa mwaka elfumbili siii na tatu na kini na saba kwamba ni mtu anayejitakia aliye naobinafsi na ambaye hawezi kutegemewa kwa nini labda masali ya mjabat alisema hivo ni kwa sababu muungano wa nasa walikuwepa na makubaliano kwamba endapo wanoitoa serikali raila odinga angetawala tu kwa kipindi cha miaka mitano au muhula mmoja kisha ampishe kalonzo msioka jambo ambalo halijatekelezwa kufikia sasa na hawa vigogo wanahisi kwamba huenda raila odinga anawatumikia tu katika kuwapikia malengo yake na lawama zaidi ni kwamba hata raila odinga alipokwenda kufanya hanche au kufanya ule uiano na rais kenyatta hakuwahusisha alikwenda tu yeye na wao wakawa wameshtukiza na vile vile wanamtaja kuwa anawatejeri kwamba hawana usuasi kwa wa kitaifa kwa hivyo yapo rais amesema muungano wa upinzani wa mte mgombea mmoja itakuwa ni jambo gumu gumu kwa sababu alonzo musioka musali ya mdavadi gideon moi wa chama cha tano na moes wetangu la wa, wa chama cha ford kenya na aliyekuwa waziri wa mashauri ya kigeni wapo na muungano waliouanzisha unaoitwa one kenya alliance awali ilikuwa inadhaniwa kwamba muungano huo unazo barari uhuru kenyata kila kwa sasa yaonekana tena ayii anaomanicheza karata zake za kisiasa rais uhuru kenyata amewaacha wengi katika hali ya kutugiwa mwisho atamteua nani ambaye atamuunga mkono kwa sababu hapo awali rais uhuru kenyatta aliwahi kuzungumzia ya hili yakisema kwamba chakuo lake la mridhi wake 20, wa kiti cha uraisi mwaka elfu mbili ishirini na mbili au mwaka ujao litawashangaza wengi na tusisahau kwamba mwaka elfu mbili kumi na tatu chama cha tn kilichokua chake uhuru kenyatta united kilivhokuwa chake william ruto vilikija pamoja na kukuni muungano kwa maelewa na kwamba rais kenyatta ataongoza kwa kipindi cha miula miwili ya miaka mitano kila muhula kisha amuunge mkono william ruto ili naye aweze kutawala kwa miula miwili ya miaka mitano mitano japo sasa mambo yanavyoonekana sasa hayo yote yamesambarakika na william ruto anaanza kukipanga kivyake tayari amejihusisha na chama cha united democratic alliance chanua eh? na tayari anaanza kupata ufuasi na uungwaji mkono kote nchini kupitia vuguvugu lake la nation ni vuguvuku ambalo kidogo linaitingisa nchi ambalo linawalete pamoja watu wenye kipato cha chini au maskini kudai haki yao serikalini na anakuja na mfumo ambao unaitwa yani kujenga uchumi kuanzia mwananchi wa chini ila siyo kujenga uchumi kuanzia juu kucha chini kwa ufupi hivo ndivo taswira ya kisiasa ilivyo kwa sasa kuhusiana na urithi wa kiti cha urais mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili na vilevile tambuko la rais kwamba atamuunga kiongozi mmoja kutoka upinzani endapo upinzani utaungana daktari magi monyani umekuwa ukifuatilia siasa za kenya kwa muda mrefu na wewe mwenyewe unaelewa hali inavyoendelea huko nchini kenya lakini tamko hili la sasa rais pamoja na william ruto limewashangaza wengi kuwa watu ambao walizaniwa wataweza kujenga taifa na kujenga pengine umoja kwa kuachia madaraka bila ya cheche za kisiasa tofauti na awali ambako kenya ilikuwa akishuhudia machafuko baada ya uchaguzi je unadhani hali hii ya kisiasa ya sasa ambayo luke amezungumzia kutoka kenya kwamba kuna yale mabadiliko ndani ya vyama inaashiria nini kwa siasa za kenya na kwa mwananchi wa kawaida ambaye anaomba utulivu na maendeleo ya kiuchumi yawe ndio yanapewa kipambele kuliko siasa za mabadiliko ya hapa na pale kwa vigogo wa siasa ndani ya kenya kubadili mwenendo yao na vyama vyao ili kujipatia nafasi katika serikali okay okay asante asante sana kwa saali hilo no? inakubaliana sana na ndugu yangu uh, luke kwa yala amaeleza ni kuongezea kama ni unajua katiba ya uh, ilivyopitishwa mwaka wa elfu mbili na kumi ilitarajia ya kwamba itatoa ile kupunguza ile mamlaka ya rahisi na umakini ambao watu wamekuwa wakiweka katika ile kiti ya urahisi kwa sababu hiyo ndiyo imekuwa ikileta utata katika siasa za kenya hata ile michafuko tumekuwa tukiona inatokea kwa ajili ya kiti ya urahisi hata hivyo tunaangalia mwongo mmoja baadaye hakuja kuwa na mabadiliko pale urahisi bado ni kiti ambacho watu wanatazamia wanaangalia sana uchaguzi wako Watu, unatamaniwa sana zaidi nchini kenya urahisi bado unaibua utata mwingi hasa wakati wa msimu wa uchaguzi na sasa ndio tumekuwa na hiyo simulizi ikakuja ambayo imekithiri katika siasa za kenya ile inaitwa fulani tosha fulani tosha ukianzia pale mwaka wa and two, tunaona eh, wakisema eh, raila akisema kibaki tosha sasa ilipofika mwaka wa elfu mbili na saba kulikuwa na matarajia kwamba kibaki atasema raila tosha ni kama wanarudishiana vitu vi, vi, huyu hawa vigogo wa siasa ni kama wanatoa kiti kwa wana, upande mwingine wanarudisha upande mwingine na ia ilifika mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ilitarajiwa hivyo kwamba kibaki atasema raila tosha vile hakusema hivyo ndio tukaona mizozo ilivyotokea sasa kwa maoni yangu ni hivi kenya kama ni taifa ambalo linataka kuheshimika katika kisiasa na hasaa katika ulengo uh, uh, africa inafaa kuwa inaendesha siasa zake kwa umakini na kwa na nakufata maadhili fulani hatuwezi kuwa kwa msimo huu tuko kwa tusema ile inaitwa kwa kimomo en na bado tunaongelea kiongozi yupi atapata mamlaka yapi atapata kiti kipi kwa sababu uchaguzi si wa viongozi uchaguzi ni ile platform yenye wananchi wanapewa wapate wa, wa, wa kufanya ile wanasema exercising the na kama hiyo platform pia bado viongozi wataichukua na waifanye iile ni ile ni wakati so sasa wakuamua nani atapata kiti fulani nani atapata kiti fulani sasa hapo ndio nchi kama kenya ambayo inaheshimika inaanza kupoteza uh, mwelekeo kuashiria tu mambo ya ruto ninaona kwamba uchungu wa ruto unatokea kwamba mwaka wa 2013, alitoka katika ile kampu ya raila kama tutakumbuka vizuri alikuwa upande wa raila lakini baadaye ni mtu anaelewa kisiasa kiasi na kwa sababu alitaka kupata ile cheo ya deputy president akatoka kule kwa, kwa raila akaingia kwa kampu ya uhuru na sasa matarajio yake ni kwamba sasa huu ni mwaka wa 2huu uchaguzi unaokuja matarajio yake ilikuwa kwamba uhuru atarudisha mkono unaona ile hiyo simulizi ya fulani tosha na sasa kama ruto, uhuru mwenyewe ataanza kusema basi ataunga ata mwingine mkono ninaona kama ruto sasa ameamua ataenda kiviake na hilo si jambo mgeni kuongezea kwamba ya pili ni kwamba ruto amekuwa yule kiongozi amejitambulisha kama self na ndio akaanza ile vuguvugu ya Hustler nation anataka sana kujitambulisha na mwananchi wa kawaida amekuwa akisema sana hata ukifuatilia spch zake utaona kwamba anasema yeye amekuwa alianzia kule chini amekomaa kidogo kidogo hajakuwa na wale waleath na sasa kuunda hiki chama cha ameunda juzi ni kujaribu tu kuonyesha kwamba ingawa hajapewa ile fulani tosha ni kwamba akipata uakipata uh, hicho akipata hicho kiti cha urahisi itakuwa inaashiria kwamba mtu anaweza toka kule chini na afike kule juu apate kiti cha urahisi bila kupewa ile fulani tosha na kiongozi mwingine wa siasa Hap, hapo ndio ninaona hivyo hayo ndio maoni yangu luku wasike hali hii ya fulani tosha kama anavyozungumzia daktari magi monyani imekuwa ikitarajiwa nchini kenya lakini wengi wa wadadisi wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba hii ni kwa misingi ya kikabila na huenda pengine wanaangalia ni nani ama familia gani ambazo zimetawala siasa za kenya unadhani safari hii kuna mabadiliko yoyote ambayo yata weka mahitaji ya mwananji wa kawaida mbele kama anavyozungumzia william ruto kwamba chama chake kinazungumzia maswala ya wananji wa kawaida kama ulivyosema hapo awali naam asante sana lilyo ni kwamba hii siasa za kuuzinishwa siasa za au alivo uhuru kwenyaka maka alfu mbili na mbilirais mstaafu kwamba ndiye mgombea wa chama cha tano hilo lilikuwa ni chaguo lake yeye moiz yapo halikukuwa ni chaguo la wakenya mwaka huu huo wa elfu mbili na mbili katika bustani ya uhuru park raila odinga akasema kibasi tosha na kibasi akaja kuwa ameiduka mshindi katika kinyang'anyiro kile cha uraiu Uh, natumai hizi siasa za tosha utaziangalia zinazunguka kwa wale wanaitwas au watu ambao wamezaliwa katika mazingira ya uongozi kwa mfano rais na odinga ni mtoto wa aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza wa taifa hili jaramoji oinga odinga sawa so, na gideon moi ambaye ni mwanawe aliyekuwa rais moi uhuru kenyatta mwanawe rais wa kwanza wa taifa hili ila pale ambapo nasikia ni kwamba mwananchi wa kawaida amechoshwa na hulka hii ambapo anachaguliwa viongozi na watu ambao labda hawajui na hii kwa kweli ni jambo ambalo kwa kiwango fulani linasukumwa na vigogo wa kikabila kwamba endapo rais kenyatta atatoa tamko na jamii nzima ya mlima kenya anakotoka watamuunga mkono pasi na kuuliza swali lolote kwa so, siasa za kenya zinavyojitokeza kwa wakati huu yaelekea bayana kwamba huenda huu usemi wa hawa vigoro wa makabila au mibabe kutoka jamii fulani huenda sasa inakosa maana na ninatoa mfano wa jamii ya mlima kenya anakotoka uhuru kenyatta ambayo kwa wakati huu uwasi unashuhudiwa katika uh, jamii ya kifuyu na awali ingedhaniwa kwamba raisi akiwa mamlakani chama chake kingeshinda kwa uraisi angepata uungwaji mkono bila tatizo lakini angalia ya juzi kwenye uchaguzi mdogo katika eneo bunge la juja eneo bunge la juja lipo katika kaunti ya tiambu ambayo ndiyo kaunti ya nyumbani yanakotoka rais kenyatta chama tawala cha jijilii litokea kwa kiwango kikubwa uchaguzi huo wa uh, chama cha bwanamoso skuri ambaye zamani alikuwa ni mwandani na msaidizi binafsi wa rais ila akaja kubuni chama chake na kujiunga na william ruto katika katika vukubuku la haflaee wananchi wanahisi kwamba haya maswala ya uteuliwa viongozi kwao inawafanya kuumia hata zaidi kwa sababu wanaoteuliwa wanalinda haji ya cei zao na majina ya familia zao na ndiyo maana anakuja william ruto mtu ambaye hakuteuliwa maanake william ruto alijiunga katika siasa mwaka elfu mbili eh, sistini na saba akagombea kiki cha bunge chaeoretkaskazini na akambwaga aliyekuwa waziri ruben eh, cefire akiwa kijana mdogo tu na wakati huo aligombea uteuzi wa chama cha tano na akaibuka mshindi ndiyo raiz- moyo wakati huo akamlecha karibu na kumfanya katibu mtendaji wa chama cha kando william ruto amepanda ngari kutoka muuzaji kuku ama yule mchuuzi yu, yu, yu, tu wa kawaida kando kando ya barabara na anapozungumzia a haswa ni camko linalomaanisha watu wanaojituma wanaovuta mikokoteni watu wanaociuza maenbe na njugu akina mama wanaouza mboga ni vuguvugu vugu ambalo naweza kusema limeitikisa nchi kwa wakati huu na kila mahala unakokwenda maanake swala la ukosefu wa kazi swala la kutoajiriwa swala la uh, ukosefu wa nafasi za kujitimu kwa vijana wengi na hata watu wazima limechangia umaarufu wa william ruto na alipoanza kuhangaishwa serikalini wengi wa wale indakaivazi wake au wale wanaomeona kwa mkombozi wao waliona kama ni fursa ya wale ambao ni au viongozi vidogo wale ambao lazima wawe katika kila serikali lazima wawe katika kila utawala wanalenga kugandaniza mwananchi wa kawaida nawilliam uo kupata umaarufu alionao kwa wakati huu ameutafuta kupitia maswala mawili tu kujihusisha na mwananchi wa kawaida kujifunza kutokana na hao vidogo manake amewahi fanya kazi na raila odinga uhuru kenyatta na kilovile amefanya kazi raisi mamoi ataja akajitangaza mbele ya umma kama mtenda dini na msamungu swala ambalo limemweka karibu, amba. karibu sana na viongozi wa kikristo na makanisa jambo hili kwa kulitatni ni kwa karibu ni kwamba william uke ni mkarimu jambo ambalo linamweka karibu sana na wananchi wanapokuwa na hoja na michango anaalikwa yeye na anakuwa ni mwepesi wa kutoa ikilinganishwa na wenzake ambao kidogo maswala ya michango hawama kenya tunapoelekea kwa sasa wananchi wanajitokeza kukataa kusutumiziwa viongozi juu yao na tayari wamefanya hilo kwenye chaguzi ndogo ambazo zimepita angalia amekibuni chama cha Ghibli, william ruto pamoja na vigogo wengine waliovungilia mbali vyama vyao na chama hiki kilidhaniwa kwamba licho chama cha kwanza kikuu Eh, kusini majanga la sahara baada ya yaan ya afrika kusini na ccm ya tanzania lakini muda mfupi tu baadalabda ya rais hutumiza malengo yake imejitokeza kwamba sasa ameshatumiza malengo yake na chama cha jibili kinaweza kusema kwamba kimesambarakika kwa wakati huu inachosema kwa hivyo ni kwamba anavyojiandaa william ruto kwa kinyang'anyiro hiki cha urais tayari ana chama chake tayari ana uunguaji maeneo yote ya nchi itakuwa vigumu kidogo uh, kusikisha azima yake hii labda kwa kumpaka sote kwa njia yoyote ile maanake kila mwanasiasa anayesimama kwa wakati huu anamchukulia william ruto kuwa ndiye mpinzani wake natufahamu kwamba william ruto hayupo afisini aliye afisini ni rais uhuru kenyatta lakini jinzi anavopanga masuala yake ya kisiasa imewaacha wapinzani wake wakiwa hoi na hata hapo jana wakizungumza kwenye hafla ya mwanasiasa marehemu jafoyo mijuo viongozi wengi wa upinzani wamewarai vigogo wao kurudi pamoja endapo hawatafanya hivyo wanahisi kwamba william ruto ataibuka na ushindi na hili suala la Nation, ama vuguvugu la Nation, ni swala ambalo baada ya keruto kutengwa kidogo na raisi Eh, raisi alipotoa tamko kwamba naibu wasa amemkimbia na ameanza kutanga tanga basi waliokuwa wanamwandamaruto ama wanafungamana naye wakajiita mrengo wa tanga tanga katika jigulii huu mrengo wa tanga tanga katika ile kutanga tanga nchini na kuzunguka wataja kuanza kujihusishwa na wale watu wa kawaida amechangia vifaa vya kazi kama vile matoroli iko koseni Eh, ma- mashine za kusaga matunda mashine za kushona nguohivi eh, y- ni vitu ambavyo mwananchi wa kawaida ambaye labda hana masomo au hana nini anaweza kufanya na ndiyo maana inampa uh, uzito william ruto japo labda huenda yeye si chaguo la raisi huenda akawa ni chaguo la wananchi kutokana na jinzi alivyowasilisha sera yake mbele ya umma endapo labda rais ataibuka leo na aseme rai laodinga sosha msali ya magavati sosha huenda hilo labda lisikubalike machoni pa wananchi kutokana na hali ya uchumi ulivyo nchini ambapo uchumi umerudi chini nchi imekuwa ikikopa zaidi lakini william ruto anauza sera kwamba yeye anataka mwananchi wa chini apate pesa ili nji ijitegemee na isitegemee misaada kutoka mataifa ya nje ama wahisani kutoka benki ya dunia na umoja wa ulaya unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya chano afrika tukitangaza kutoka johannesburg afrika kusini na makala ni sura ya afrika na kwenye meza ya mdwara tunaliangazia swala la mabadiliko ya kisiasa huko nchini kenya ambako rais ametangaza kuwa atamteua ama muunga mkono mgombea uh, kutoka chama cha upinzani swala ambalo linaonekana kuwa kero kwa naibu wake ambaye pia yeye ametangaza kuwa atawania uh, urahisi kwa tiketi ya chama chingine tofauti na chama tawala cha sasa cha jibilii daktari magi monyani mabadiliko haya ya kisiasa yanaashiria nini kwa utulivu wa jamii huko nchini kenya pamoja na ustawi wa kisiasa ambako madaraka hayaleti cheche na mvurugu ndani ya jamii tofauti na miaka ya nyuma inavyoonekana huko kenya kwamba kila baada ya uchaguzi kuna machafuko ya kijamii asante sana kwa suali hilo kabla sijajibu hilo swali linigeweza kusema kitu moja kuhusu um, ruto uh, kwa maoni yangu hii eh, vugu, vugu la um, akla miso ambayo ameanzisha ukiiangalia kwa makini hii ni kazi ya county government ni vile tu package hiyo mission inaonekana ni kwamba ni kitu mpya sana kitu ambacho serikali hii kufanya ni kwamba kuelemisha wananchi wa kule mashinani waelewe county ut ziliundwa kwa sababu gani kwa sababu haya mambo t yenye ruto anasema ni yale ambayo county governments inafaa kufanya lakini kitu ambacho kimefanya apate yule kuwa maarufu zaidi ni kwamba pia serikali kuu imekosa kupea uh, serikali ya county pesa Sa, imeanza kuonekana kwamba hata serikali za county hazisaidii watu wa mashinani na hivyo ndio imepea ile nguvu yule ruto kusema kwamba yeye yeah, yeah, pia ako na ile hii model mpya ambayo si mpya ni kwamba ame ile mission ya county government na kujibu swali lako ni kusema hivi Aa, vile mwenzangu luku amesema wakenya wamechoka na inafurahi kwamba wakenya wameanza kuona wameanza kuona mwangaza kwamba kuna viongozi ambao wanawachezea hata hiyo ha- imeanza kuonekana wakati wa wabbi tuliona kwamba wakenya wengi waliona walioona hiibbi si jambo la muhimu kwa wakati huu watu wanateseka hawana kazi hawana hakuna hospitali za kutosha na bado tunaambiwa tu, watu waende referendum so tukaona wakenya kwamba wengi wengi sana nikisikia maoni ya wakenya nikiongea nao kukiangalia kwa social media unaona wakenya wamekerwa tunapoteza pesa kwa BBI. kwa nini tusi- hata tusipatie hizi pesa ifanye uchaguzi mzuri ndo tusirudie ile historia ya kwenda kotini sasa mimi ninaona kwamba kama wakenya wataendelea kuuliza maswali hivyo huenda hili jambo la gugugugu linaweza lisitokee uh, mwaka wa elfu eh, mbili na mbili hayo tu ndio maoni yangu na ninaomba kwamba wakenya wafunguke wa macho zaidi tuanze kuona kwamba hawa viongozi wetu wenye tuko nao saa hii hawa dynasties wenye, wenye wanajulikana wanawajua watu ambao wanasema fulani tosha fulani tosha imekuwa kama vile luku anasema inaonekana kuna ni, ni familia haswa hata si viongozi ni familia mbili tatu ambazo zinapishana katika ule uongozi wakenya wakiendelea kuona na kufunguka macho huenda naona kwamba hizi siasa uh, itachukua mkondo mpya kwamba hakutakuwa na zile vuguvugu eh, hii ni idhaa kiswahili ya chano afrika na makala ni sura ya afrika na kwenye meza ya mdwara tunalizungumzia swala la siasa za kenya ambako kuna tarajia uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambako tayari vigogo wa siasa wameanza kuelezea bayana siasa zao zitachukua mwelekeo upi na nini chama ambacho watakitumia kwa ajili ya kuania uchaguzi huo lakini swala tunalojiuliza je hii inaashiria nini kwa kujenga taifa la kenya kisiasa kiuchumi na kijamii ambako kila baada ya uchaguzi kunashuhudiwa machafuko ya kisiasa hata mauaji ilivyoshuhudiwa mwaka elfu mbili nsba ambako pia kesi zilipelekwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya icc na baadaye kutupiliwa mbali na mahakama hiyo pengine kwa sababu za siasa au kwa sababu kulikosa ushahidi wa kutosha kutoka huko nchini kenya ku waadhibu waliohusika na mauaji hayo ama machafuko hayo baada ya uchaguzi je historia hii haitarejea tena huko nchini kenya hii ndio masuala ambayo tunajiuliza hapa kwenye meza ya mdwara nam lukiwasike siasa hii kuendelea mbele unadhani raia wa kenya angalau wameona nini kilichoko nyuma ya pazia kwa wanasiasa hawa kubadili vyama kila baada ya uchaguzi naam asante sana jambo la kwanza ni kwamba yaelekea ama sasa imajitokeza bayana kwamba vyama vya kisiasa hapa nchini kenya haviswaki maadili yake bali inapisa tu katika kuwawezesha watu kushinda mamlaka na baadha ya hilo inakuwa hazina maana tena kwa sasa hivi labda chama kikonge zaidi chini kenya ambacho ni chama cha tano hakina ufasi eh, ama ule uungwaji mkono wa kifaifa ikilinganishwa na siiemu cha tanzania ambacho kimehinili mawingi ya kisiasa na kusalia chama za jisi kwa miaka mingi tu tofauti so, na hapa nchini kenya utawala wa chama kimoja ndio ulikufanya chama cha tano kuwa maarufu na ulipokuja upinzani na kutoa uongozi mwaka alfu mbili ndio ulikuwa mwisho wa vyama vya kitaifa na mwisho wa chama cha tano ambacho leo kina chini ya wabunge wanane katika bunge la taifa japo kilikuwa ni chama cha kitokee kichini hakina ule umaarufu tena niseme nini kwamba wadatuja cama ɓina chama wonini kea ko sidasaguji sisewina sambara sis com fano mu ganowa nak oliyoɓilese pamoja yama wia social démocratique eh, pati po kea okolese ld yae railaoɗiba démocrati pati mugano huowlikodadizaydi naɓadoa koyibukana sindiy alipoamam lakaraiisidaimiregowegaikoea is, o so, muganou railaoɗigasidaiaba ajatendewa haki kwa kulingana makaliona waliokuwa nayo alikuwa teulia wa waziri mu ha kuteuliwa ukawa mwingano wa nak umesamba rakika na haukuweza kwenda kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba kama ulivyokuwa aii ulivyokuwa na mwaka elfu mbili na saba ukaja vuguvugu la odm ambacho leo ni chama chama kilichobuniwa kutokana na kura ya maamuzi ya mwaka elfu mbili na tano ambapo ule muungano wa kupinga uchaguzi huo maarufu kama chungwa yaani alama ya chungwa ilikuwa ilikuweza kupinga ile kura ya maoni wakaibuka na washinbi na baada ya hilo wakabuni sana hiki ndicho chama ambacho anakiongoza rai la odinga maka elfu mbili na saba kidicho kiliibuka na ushindi na vigi vingi sana bungeni hata inadaiwa kura eh, iliweza kuibwa kumpembelea amaitibasi ambayo alikuwa ana atisi wakuhudumu awamu ya pili ana muhula wa pili kama hiki ambacho kilitoa ngurumo za haja maka alfu mbili na saba kikiwa na wabunge mia moja na tatu kwenye bunge la kaisa leo hivi kina wabunge chini wa sikuina tatu jambo ambalo itakuashiria kwamba labda wengi wa waleo waliokuwa wasuasi katika kama hiki walio ndokta wasa buniwiamaiao wa kama wile alio so misaliam daadi aaodiem asafoka aka akawaniya rayialudie sasayukona aka camaca ami akayjieido ko kowlewlio kowsa odm william ruto rutobao wilewo fowtiɓaynayakema rayla ɗinga akawo ndokta nako buni camacauriadae sasa aɓe buni cama saudi e hivi hudumu kwa miungano ya kitaifa inasambarasishwa na mahitaji binafsi ya viongozi ambao wote malengo yao ni moja wanalenga urais na hakuna aliye tayari ka mahakika mwengine na mbali na hilo kinachosababisha kusambarasisha kwa vyama ni demokrasia katika vyama hivi na maelewano kwa mfano uh, mfano mzuri ni kwamba walipovunja vyama vyao n nairi rais kenyatta nanaizuwake williamu ruto makubaliano yalikuwepo kwamba rais kenyatta atamuunga mkono naizu wake na baadha ya bwana william ruto kuona dalili hazipo na waswasi wake wamaendelea kungolewa kutoka chama cha jibilii akaona basi anaambiwa ya aondoke yapo tamko halicatolewa akaanza kujipanga na kutengeneza chama chake hakwa uwerevu wake kidogo william ruto aliona labda kwamba akiithinishwa na uh, rais kenyata kuwa ana muunga aweze kuwania uraisi akaonekana ni kama mradi wa rais kenyatta ikumbuke kwamba mradi wa rais moi a elfu mbili na mbili ambaye alikuwa ni bwana uhuru kenyatta ulishindwa vibaya na aiasi hivyo basi katika kuwepa kujitoa katika hali hiyo akaanza kujiusika na wananchi na hii half jambo lingine vilevile ni kutoeshimiwa mikataba ya maelewano kwa mfano raila odinga alisalusiwa na maisi basi licha ya kwamba maisi basi alikuwa hospitalini wakati raila odinga kiongoza tanzaini zake za kucinda uraisi lakini ulipofika wakati wa alfu mbili na saba kurejesha ule mkono maisi basi akachajiwa kuwa kameunga mkono uhuru kenyatta ambayo alikuwa ni kiongozi wa upinzani jambo hilo ni zimbuko la matatizo ya kisiasa nchini kenya hata katika upinzani wakati huu hu, uko hu, ule ushirikiano baina ya rais uhuru kenyatta na kiongozi wa upingani raila odinga maarufu kama anses. na wengi huenda wanadhania kwamba rais kenyatta atamuunga mkono raila odinga kuwania uraisi japo usije kutokea kama jambo la ajabu kwamba rais ras amakeuo mtu ambaye ni tofauti zaidi na raila odinga na pia eh, ule ushirikiano wao huije kusambarasika siasa za usaliki hapa nchini kenya ni jambo la kawaida ambalo linahitaji ukakamavu katika kiliyotoka na ndiyo maana katika upinzani kwa wakati huu masuali ya mdavadi anamtaja raila odinga kuwa siaaminika sawa na kalonza kwa nini kwa sababu awali wamekubalia na kwamba eh, raila odinga hangeweza kugombea urausi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ila ilivyo kwa sasa zipo kila dailu kwamba raila odinga atajitofa kwenye kunyang'anira kwa hivyo kinachochambaratisha vyama vya kitaifa nchini tenya au miungano ya kitaifa ni ni kataba ya maelewano kuto esimiwa na wakati huo huo ulee hali kwamba kiongozi fulani lazima awe ndiye atakuwa ndiye mgombea endapo yeye hayupo kwenye karatasi ya kura huenda watu nani wakijitokeze kupiga kura na kwa kuzingatia hilo ndio maana umepata kwamba unaweza kuona kinachofanyika kenya kwa wakati huu wanasiasa wengi kwa sasa wanaanza kuhamia uh, isi chama aliko kiduni william ruto wapo walio na vyama vyao binafsi kama vile javana mangi iria bwana moses mosesuria aliyekuwa waziri wa kilimo mawangi nzuri na inatarajiwa kwamba uuba ya william ruto na vyama vingine watauduni muungano ambao utahusia huguhugu la aki la th katika kunangania uongozi wa taifa hili na huu utakuwa uh, wa ni muungano ambao ni muungano ambao hauhusishi na wale wakongwe wa siasa ni muungano ambao unajitataza a ulioianishwa na huu muungano kwa mfano wa ela yangu naommoi uh, msaliamdavai na uh, msetangula hawa ni watu ambao historia yao inaashiria kwamba ni watu waliokua wa, waliolelewa na rais safu moi hawajaona ukumu wowote wa, wa siasa hawajakabiliwa na hali yeyote ngumu na wakenya wanahisi kwamba muungano kama huo ni wa watu ambao hawajui makakizi ya wakina lakini huyu aliyekuwa mchuzi wa kuku jinzi anavyo vinadi sera zake inamweka katika mazingira ya kuonekana kwamba huenda ndiye atakayeleta ukombozi na utapata kwamba kwa sasa sasahizi kila mgombea urais anamwangalia ruto kuwa ndiye tishio kwa so azima yake hivi basi ufalisi wa kisiasa umechangia pakubwa katika kasambarasisa demokrasia ya ndani ya vyama hata mwenyewe rais kenyatta ni kiongozi wa chama cha jubulii japo anaweza kusimama na kusema kwamba atamuunga mkono ugombea wa upinzani na hisi mara ya kwanza maanake mwaka alfu mbili na sisa baada ya yeye, yeye uhuru kenyatta kukindwa na mwai kibasi uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili alijitokeza na kuingia katika vitabu vya historia kama kiongozi wa kwanza wa upinzani duniani kukataa ama kukosa kuania urais na kumuunga mkono rais aliye mamlakani akamuunga mkono mwaiki baki na baadaye akateuliwa waziri wa fedha na naibu waziri mkuu baada eh, so, ya yale makubaliano aliyoongoza koti ana kwa hivyo demokrasia ya vyama nchini kenya ni tofauti kabisa kwa kulinganishwa na vyama kama vile nchini tanzania na afrika kusini hapa watu wanalenga mahitaji yao binafsi na si mahitaji ya kiviana dktr magret monyani tumalizie na wewe na swali linakuja namna hii mm-hmm. je huu usaliti ambao ameutaja mwenzetu luke wasiki akiwa huko jijini nairobi unaashiria nini kwa siasa za kenya kuendelea mbele maana ya kukuza demokrasia katika taifa hilo la ukanda wa afrika mashariki asante sana kwa hilo swali tunazosema ni usaliti unawezaiangalia hivyo lakini kwa maoni yangu naona ni kwamba hapo tunachukua siasa zinachukua mkondo mpya kutoka kwa ile tulisema simulizi ya fulani tosha na tunaona ruto hapa vile luku amesema ame, ame, ame, mejiweka awe wa kwanza kuonyesha kwamba kunaweza kuwa na mtu ambaye hajaidhinishwa na kiongozi si kiongozi na rahisi alafu akaenda katika uchaguzi akapata aka wafasi akatengeneza chama na akashinda kwa hivyo hili ni jambo ambalo linafaa kubaliwa lishereke wetu utoke katika zile simulizi za fulani tosha ambazo zimekuwa zikifanya hata kenya e, nchi ambayo inaheshimika sana inaonekana inafanya siasa za mbaha iitaka iheshimike kama demokrasia ambayo inakoma tufanye kwamba mchakato ya uchaguzi iwe ni, ni, ni mchakato bora tuwe tunaweka siasa zetu zinakuwa zinakuwasiwo eh, tuna, tunafuata viongozi kwa sababu wanatoka katika eh, familia ma, ma, mashuhuri ama kwa sababu wanaidhinishwa na vigogo fulani katika siasa bali tunaangalia ttunaangalia uadilifu wa, wa ile kiongozi tunaangalia katiba inasema nini kuhusu eh, rahisi ambaye anawania huyu ambaye ameweka eh, am, sera zake pale zile sera zinakubaliwa na wananchi wana, wana wananchi wanakubaliana na yeye na wanaona wana kwamba huyu ni kiongozi ambayo anawaongoza kwa hivyo ni wakati ambapo kenya inafaa itoke katika zile siasa za ukabila na, na unajua ndio tutoke katika ile fulani tosha ni kwamba tufike mahali ambapo tutatoka katika ile eh, utamaduni wa kusema kwamba fulani kama ana- eh, zile kabila kubwa kenya ndio zitakuwa zinapata kiti cha urahisi kwa sababu hivi ndio imekuwa tangu tupate uhuru zile makabila kubwa kenya ndio yamekuwa yakitoa ahis na imekuwa kwamba tukiendelea na hizi simulizi za fulani tosha na kuidhinishwa na rahisi hata zile kabila ndogo zisiwahipata ta kiongozi ama kuweka ahisi katika mamlaka kwa hivyo ni jambo ambalo linavaa kushirika ni ndogo kwamba itafanyika lakini kifanyika kwa kweli hiyo itakuwa Um, itakuwa mwanzo mpya katika e, siasa za kenya msikilizaji na ni kwa kauli hiyo kutoka kwa daktari magi monyani ndio tunakamilisha kipindi hiki cha meza mduara ambako tulikuwa tunaangazia e, siasa za kenya wakati ambako taifa hilo linajiandaa kwa uchaguzi wa mwaka elfu na ishirini nambili huku rais uhuru kenyatta wa nchi hiyo akitangaza kuwa atamuunga mkono mgombea uh, kutoka chama cha upinzani ingawa hajataja jina lolote na huku naibu wake william ruto akisema kuwa uh, atawania uchaguzi huo wa urais kutumia chama kingine kipya ambacho kimeundwa hivi karibuni badala ya kukitumia chama tawala cha jibl nawashukuru sana washiriki kwenye mjadala huu mwandishi wetu ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa ya afrika mashariki luk wasike na, hakpa jijini nae, Moniani, wa na hapa jijini johannesburg tulikuwa naye dktri magret monyani ambaye ni mkufunzi wa maswala ya kidiplomasia na siasa za kimataifa kwenye chuo kikuu cha vit hapa jijini johannesburg ambacho kinajulikana kwa jina maarufu vets hapa studio mlikuwa nami mtangazaji wenu nixon katembo nikiwashukuru sana kuweza kufata mjadala huu hadi kufikia hapo ndio tunawekananga ya matangazo haya ya sura ya afrika kutoka ya kiswahili ya chano afrika taswira y afrika nashukuru mwenzangu abedi j de lacroa pamoja na mwandishi wetu houster malvika aliyejunga nasi moja kwa moja kutoka huko goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo bila kuwasahau washiriki kwenye mjadala huu daktari magret monyani pamoja na mwandishi wetu luke wasike akiwa jijini nairobi njini kenya matangazo haya hayangeweza kuenda hewani bila ya ufanisi wa fundi mitambo na ueledi wake kathrin maleka ambaye aliwezesha sauti zetu kuruka hewani bila mushkil mbele ya kibuyu mlikuwa nami mtangazaji wenu nixon katembo nikiwageni na kuwatakia wikendi njema kwa herini