viongozi wa sadk wanakutana mjini maputo nchini msumbiji wakati taifa hilo likikabiliana na changamoto ya ukosefu wa usalama uh, nini pengine kitarajiwe kwenye mkutano huo wa uh, kama mtazamo wako wewe mchambuzi bila shaka bila shaka ni kwamba mkutano huu umeikutilia msumbiji katika mazingira magumu sana hakukaliki kama dagado na safara ya msumbiji na katika hili ni kwamba nafikiri kwa miaka mitatu kumekuwa na vurugu za namna nyi mwanzoni ikionekana kwamba kulikuwa ni vurugu pengine zinazotokana zi zi na renamo na kadhalika au pengine serikali yenyewe kuto kutilia maana na uzito masala yaliyokuwa yanaa kwenye maeneo hayo kwa sababu vurugu za renamo zilika zi zi ni kubwa lakini kumbe walijijenga wale watu ambao walijulikana mwanzoni kama wapinzani wa serikali lakini baadaye imekuja kugundulika kwamba ni makuni yaliyojinyenga kutokana na kuwa sehemu salama ya ya ya pembezoni mwa bahari ambako waliza ke shughuli zao bila bila kuchunguliwa kwa hiyo pengine kuhama kutoka magadia utoka maklesmalia wamekwenda kamoilegado zengibarnapembe na kuweza kutengeneza nguvu kubwa ambayo baadaye inakuja kuonekana kwa tatizo nafikiri kama kwa auianai kitu gani ama baada ya kuonekana kwamba wanaiuu sasa mozambiki yenyewe wanauhuu salamu wa tanzania na malawi nakadhalika na, na pengine hata zandi ya mbele safari ikaonekana kwamba watu wa adk wanaokaaaamoja lazima wategeze mazingira fulani yatakaosaidia pengine kukabilianawa watu la wa, fkini wa, wa, wa kinacho kitaraji ni hatua ya pamoja ni tamko la pamoja kati ya nchi naad kukabiliana ana magaii bila shaka kwenye wanakuaenyewanojikita katika maeneo haya ya ya, ya, ya, ya, ya kaskazini mashariki wa msumbiji kwahio nafkiri ni jambo la kuangalia zaidi na nanafkiri itakaotoka na katika hilo ni kwamba kutatoka bila shaka a lakuna vikosi taai aa ni swala swala sadek ni nchi za za mashariki ya masharikiaafia na ambayo nisalabalo inahataisha ju eh, eneo hili la la ukande wa bahari eh, kwa ina ina Madagasi, kwa komoro na Kanaika, na kuhakisha kwamba nakadalikanakukisa wambaene salama ya, ya masayi, ya watu watu, watu na sasa, hivi karibuni hata hivyo hamdun um, uh, rais wa taifa hilo nyusi alitaadharisha pengine uingiliaji wa aina yoyote ile na pengine hata wakati mmoja iliwahi kujadili na kuona namna ambavyo inaweza ika, ikaenda kuingilia pengine na kupata suluhu ya haya mambo uh, huko nchini msumbiji. Lakini mwenyewe, nyusi akasema hebu waachwe kwanza unafikiri inaweza sasa kukutana wakuu wa nchi wote nci wakalainisha mtazamo wa felipe nyusi na pengine sasa kuruhusu huu mkakati ambao umeutangulia kuusema hapoaiishaksalainishwa namagaidiwameshalainisha tayari vikosi vya perimo vinaonekana kushindwa vikosi vya serikali yamozambiki vinaonekana kushindwa kwa kiasi kikubwa kukabiliana na wa wataalam waicaagugi ni wajuzi sana wa kutumia silaha ndogo ndogo ni wajuzi kufanya hujuma nzuri na wanaonekana wakufanyareki ya juu sana kuelewa eh, maeneo mbalimbali ya mozambique ambako wanaweza kufanya hujuma zao na kusipokuwa makini pengine tunaweza kushuhudia ya, ya ya micaa ayaroeno aumaputo e, kama zaidi zaiasemingerezo ikipigwa na wa na wawasi wa awa wamagaidi walioka enyewei wamesharikia asara kubwa sana sanavikoi vyaserikali ozabiki na wanaonekana niwajuzikana katika kukabiliana na vikosi waw Wamesha, na ni wajuzi wa kupigana ami kwahiyo ijambohili moja lakini upili amelainika zaidi kwa sababu kuna mgogoro wafikira au mawazi anakuja kwamba pengine masala ya imani namna moja mingi na masala ya tokana kwamba kumekuwa na madai ya kda kwamba waislamu wajioko kule kakdelegado wakidai kamba wao ama wanatelekezwa na serikali ya kozabiki au wanafanyiwa mtimanyongo au wanafanyiwa hila pengine au wanatengwa au wanafazila jako ambalo liaania kokuta katika eneo hili kwahio katika hili nguvu ya serikali kama serikali inazidi kupungua kwa lazima kufatikane watu lazima kufa fikra lazima kufatikana jitihada fulani ambayo itasaidia pengine serikali ya msumbiji kueleweka kwa hao eh, watu wanaofanya uh, mashaulizi lakini kueleweka kwa wale watu waasfara na, na na, na kuweza kuunga mkono pengine jitihada za serikali za na kuondoa uwasi lakini pengine mwisho kwenda pahala pakutaona kwamba eh, msumbiji usitumike kama eneo linaloweza kusababisha madhara makubwa kwa madhambiki yenyewe lakini pia kwa nchi zote za ukanda wa wadk wa na kadhalika na vilevile kujenga mahusiano mazuri kati ya serikali na watu kwa hiyo nafikiri kwamba hivi na bila shaka wala hawezi kupinga awezi atakuwa ni mmoja kati ya wanaopeleka ujumbe wa kutaka msaada wa haraka wa, wa, ya kwa kwamba wanaofanya katika maeneo yale na kwa ujumla nimki wala kwa sababu tena lazima madagaskar lazima comoro lazima tanzania lazima kenya lazima somalia lazima mozambiki yenyewe na maeneo kama hataaiofika kujaribu kuhakisha kwamba hakuonekani nafasi ambayo inaweza kuwafanya wabwana wakapata bahala salama pa kuweza kuendea shughuli zao za mbalimbali sasa mbalimbalitumalize na hili hamdun hiliaune Uh, jambo moja ambalo ni dhahiri bila shaka takuwa linafahamika ni hii katika kuadhimisha huku miaka 4 tangu kuanzishwa kwa jumuiya ya sadek ni muhimu likipewa kipaumbele bila shaka nyakati zote ni hili la maendeleo ya kiuchumi unavyotazama jumuiya ya sadek imepiga hatua kiuchumi miaka 40 baadaye napiga hatua aoku o kubwa sana imepiga hatua japokua atua zenew zieendowakonokono nakuto kupiga hatua kwa mwendo wa, na wa kasi kunatokana sababu nyingi za msini kumekuwa na uingiliaji mkubwa sana wa waunyumba zinazotokana masilahi mapana ya mataifa ya ulaya ulaya na ulayala marekani kuendelea na nakutimiza malengo yalofana akuanzishwa kwa haraka kumesababisha pengine soko la lamawenzetu hawa walioko ulaya na marekani ama kuaridika au kuputi kabisa na pengine huziaya kuyafanya mataifa yetu huacha kuwa soko walao la bidhaa zao na kadhalika na kadhalika lakini pia e, kumekuwa na na, na, na, na, na, na, na, na majanga mbalimbali vita kuto kusikilizana na mambo e, mengine tunaangalia buka kifo chaabukamuize mashere ugombi wa congo migogoro midogo midogo ambayo imekuwa kwenye maeneo ya angola na di mdogo ni mikubwa lakini vilevile kuta kushikilizana vizuri kwa burundi rwanda congo na uganda kwa wakati mmoja urafiki wa mashaka baina ya somalia na kenya na kugombana kwa sudani yakaskazini mpaka inakuja fuani ya kusini haya yanaweza kuonekana yanagusa kidogo lakini kwa ujumla yanamgusompana sana katika maendeleo ya sadk na maamuzi ya watu wa sadkyaanani vikao vya maraisi yamekuwa yatukiwa yaraka kia pengine kusigana kimawazo na kisikira vwa viongozi wao katika maswara mbalimbali ya maendeleo mfano mmoja ni maaziwa na mafuto juu kwamba kila nchi angalao asilimia kumi na tano yabaa taifa giitktia nini bakkat nguvu kubwa kubwaukiangaliakaleo eneasilmia mbili tatuma na kadhalikana pengine io kwa hiyo nafikiri ili kufikia malengo mapana na fikra za, za, za, za, za, za maendeleo ya, ya, ya, ya sadkamba ni lazima uwe na umoja wa kutosha nakuwa kutosha ni pamoja na nakusomaa pamoja katika kabilina na mambo mazito na pamoja na haya ukweli jambo gani gani kadhalika kwa nafikiri yote vizuri bila bila shaka Ila shaka naao aaaukweliu ajamboaiafaniaahalaaata akadaika iafkii wa aayote ianawa endaw auwa aidika miongoni mwa za kikanda akikandaenye uu zaidi afrika kadhalika kadhalika na, na penginehamdu e ka marsel kutoka jijini mwanza tanzania asante sana nashukuru sana, shukuru sana. Ah.