nam asante uh, sana mtangazaji wa zamu na ili kulizungumzia hili moja kwa moja niko naye hapa studio mchambuzi wetu wa maswala like, ya kisiasa mzee isaac om mzee isaac isacom habari za sasa hivi znam wanasiasa wa upinzani nchini namibia wameponda makubaliano kati ya ujerumani na serikali ya nchi hiyo ya kulipa fidia kutokana na mauaji ya kimbari ambayo yaliendeshwa na vikosi vya ujerumani wakti wa ukoloni nchini namibia wewe unafuatilia kwa kina siasa za namibia hebu tuambie kwa mapana na maarefu taarifa hizo ziko namnagani hizotarifa ni za ukweli na kusemakweli ikwamb mmoja wa mpinzani katika bunge la namibia amezungumza kama wali waliosema na pia kuna viongozi wa makabila mawili ambayo yalikuja kuhusika na mauaji hayo ya kimbali ambayo ni kabila la herero na kabila la nama ikiwa mwaka elfumoaitnann baada ya watu hao kukataa maeneo yao kuchukuliwa kimabavu na serikali ya wa wajerumani na kupewa walowezi serikali ya ujerumani ilikuja kupeleka mwa, mwanajeshi aitwae vantrot ambaye alikuja kuua haa watu kikubwa ni kwamba uh, jamii hizo ambazo zilikuja kupata na maafa hayo nao pia wamekataa kusema kwamba ujerumani haina nia nzuri kwanza kuja kukubali kwamba wamekuja kutekeleza maaji ya kimbali na pili kuja kwa fidia wao waherero nawanama ambazo zinatokana na mauaji ambayo na walifanyika naam fidia hizo mzee zina maana gani kwa familia za wahanga lakini pia na kwa familia ambazo zilipoteza ndugu zao sema so, kweli jambo ambalo lilipo hivi ni kwamba ujerumani haizungumzi na, na jamii ambazo zilihusika inazungumza na serikali ya namibia ikiwa si nambia wote ambao walikuja kuhusikanao na ahizo jamii kwanzia mwaka elfu mbili na moja ilikua kiari kuzungumza na serikali ya ujerumani kuhusu fidia na pia wanaomba serikali ya ujermani ije kuomba msamaha kwao aananza moja kuzungumza moja. na, wa na, na, na, na serikali ya namibia ikiwa katika makubaliano yao serikali ya ujerumani ilisema kwamba imekubali kwamba mauaji aliotokea ilikuwa mauaji ya kimbali na pia walisema kwamba watakuja kusaidia wala sikufidia kusaidia nchi ya namibia kimaendeleo katika muda wa miaka thelathini ikiwa katika muda huo watakuja kuipatia serikali ya namibia dola za marekani bilioni moja sasa yote haya yanazungumzwa na, na serikali ya namibia na kuja kustoa msaada kwa serikali ya namibia kwa ajili ya watu wa namibia bali hawale wahusika wamewekwa kando ingawa hao watu walijaribu kuja kupata hizo fidia na kuzungumza moja kwa moja na serikali ya jermani kwanzia mwaka elfu na moja lakini kwanzia mwaka huo walikuwa wanapuzwa sasa hapo wanasema kwamba hilo ni jambo kubwa la pili ni kwamba serikali ya ujerumani imesema moja kwa moja kwamba wao hawatafidia ani sikufidia hawatakuja kutoa kifuta mchozi ama reparations kwa wahusika ikiwa jambo hilo wakilikubali kutaweza kuja kutokea kesi nyingi za kulazimisha serikali ya ujerumani kuja kurejesha ardhi ambayo hao wanama na waherero walinyanganywa na kupewa wahamiaji wa, wa kijerimani ambao hadi sasa haa walowezi wa kijerimani wameshikilia hiyo ardhi ambayo ilinyanganywa hawa wanama na waherero ikiwa haa walowezi ni matajiri kutokana na ufugaji wa ng'ombe jambo ambao likuwa wanafanyika na waherero na hilo ndio jambo serikali ya ujerumani inajaribu kukwepa kule kuwarudishia hao wanama na waherero ardhi yao nam mse isacomo kwa swali langu la mwisho mwaka elfu2ishiinamoj mwaka elfu moja 9 na 4 ni takriban miaka mia na kidogo hivi kwa nini wajerumani wamekuja kukumbuka hilo swala wakti huu hilo ni swali zuri sana kusema kweli hii si mara kwanza kwamba ujerumani wamekuja kuambia kama iosema ajmani walikuwa nasukm anamwaka elbamojakwamba jambo otokea ama hivi karibuni kama miezi mitatu mehvikaribui katika siasa za ulaya ajermani na nchi zingine za ulaya zikiongoza na ujerumani zilikuja kuishitumu nchi ya uturuki kuja kusema kwamba mwaka eluana k takribanmiaka il a vita vyakwanza uturuki walikuja kuua wa armenia ikiwa katika mauaji hayo ya armenia ambayo alifanyika nchini uturuki wanasema k mauaji hayo ylikuwa mauaji kimbali jambo ambalo serikali ya uturuki inakataa na inachukizwa sana lakini ni ukweli kwamba waturuki waliua warmenia wa, wa, wa wengi sana ambao armenia armeniae walikuwa wakristo lakini ajermani wa walisahau kwamba wao pia walikuwa na hilo swala la shutuma za mauaja kimbali ndio hapo wachunguzi wa masuala ya kisiasa walikuja kukumbushia kwamba huku jermani inakuja kushutuma uturuki wa na ya wao majimaji ambao eneralhuyo huyo, huyo Van Trota, alitumwa antrot aituwaaa kuja kuzima vita vya majimaji na vita dhidi ya wahehe ikiwa kitu alichofanya alifanya kile kile alichokifanya namibia alikuja kuchoma moto mazao ya watu na pia kushambulia watu na kuja kuwaua na kuingiza njaa na mauaji makubwa sana miongoni mwa wahehe na wangoni hayo ndi walikuwa mauaji kimbali ambao wajerumani mpaka leo ama watanzania hawajalizungumziamasha