na moja kwa moja kwa njia y simu najiunganaye mchambuzi wa maswala ya kisiasa wa ukanda wa kusini mwa afrika bwana shomari karabe akiwa hapa jijini johannesburg bwana shomari karabe sekta ya afya ya kimataifa imesema kuwa swala la waziri wa afya wa afrika kusini daktari zelimkize kuchukua likizo ya lazima ni swala baya katika harakati za kupambana na ugonjwa hatari wa covid19 hebu tueleze zaidi kuhusiana na hayo karibu ndio asante sana tena ndugu mtangazaji kweli shirika la afya ulimwenguni limeweza kuweza kupatwa na mshtuko kwa kuchukua likizo ya dr zulimkize ambaye ni waziri wa afya hapa zulimkize akuchukua likizo hiyo eh, maalumu kwa sababu zinazo mfuatilia kama kiafya hapa kwa sababu ya fisadi fulani ambayo umepitika katika wizara yake kulikuwa na pesa ambazo zimetolewa karibia milioni mia e, moja hamsini tenda hiyo imepewa washiriki wa, wa karibu sana wa d kize na yeye mwenyewe naona ni wiki hii kakubali kwamba wakati waliopewana mikataba hiyo kwa shirika hilo iliyopewa pesa hizo yaikufanyika kwa njia nzuri na ikumbukwe ndugu mtangazaji serikali ya nc ilipoenda katika konferensi yao mwaka miaka ya miwili iliyopita waliweza kuchukua hatua kali ya kuweza kugombanisha ufisadi na hiyo amejikuta dr zelimkize kwamba naye ameingizwa katika huo mkoa au mkoba fulani wa watu ambao wanaosutumiwa kwa, kwa njia za ufisadi na nc kwa sheria ambao wameitoa wamemweka nje ambaye ni katimu mkuu wa chama kwa sababu ya shutuma hizo hizo za, za ufisadi na watu wengi ikiwemo rahisi mstaafu jacob zuma kwa sababu ya shutuma hizo hizo za, za ufisadi kwa hiyo dok zilim kize naye kaingizwa katika hesabu hiyo hiyo ya watu ambao wanashutumiwa kwa kwa ufisadi kwa hiyo rahisi hawezi, hawezi kamkingia kwa kuweza kama kumfichia bila kumwondoa lakini wachambuzi wengi wa mambo ya siasa hapa mchini wameshangazwa sana kwa yeye kupewa likizo maalumu walikuwa wakifikiria kwamba rahisi kwa mipango aliyochukua kwa sababu ya kuweza kugombanisha ufisadi ataweza kam, kamfukuza kazi kwa hiyo hajafukuzwa kazi hivyo hivyo vyama e, vingi vya siasa wameshangazwa sana na kujiuliza kwa nini e, rahisi kachukua muda wote huu m- kutoku kuchukua mahamuzi haraka ili kuweza kumwondoa d zlinkiz kwa shutuma hizo ambayo amekabiliana ame nazo za ufisadi namna je bwana shomari unadhani je haswa haswa nchi ya afrika kusini ina nafasi gani katika kusaidia bara la afrika kupambana na ugonjwa wa covid kumina tisa karibu ndugu mtangazaji kwa kweli hilo ni jambo ambalo si kuweza kuliweka hapo mbele awali kwa yale ambayo nimeongea hapo awali ni kweli south africa ni nchi mmojawapo ambayo imepambana ime sana na ugonjwa wa, covid 9 na tukiangalia katika bara nzima la afrika southafrica au afrika kusini ni nchi ambayo imekabiliwa sana na ugonjwa ao kwa hiyo wamepata wa experience fulani ya kuweza kugombana na ugonjwa wacovid kwa hiyo afrika au nchi zingine za afrika ambao wanaweza wakakabiliwa sana na ugonjwa wa, wa corona naona wanaweza kaomba msaada kwa south africa kwa sababu wanakuwa na ile tunasema na wamepata kweli experience kwa miaka miwili sahizi tunaenda souh afria tulipata maafa kweli lakini hayako hayakokuwa mawazo kama ile lpatikana hitali au huko umarekani uingereza na sehemu zingine kweli kuna vifo vingi vimefanyika hapa lakini hatuweze kuyalinganisha na nchi zingine za za huko ulaya kwa hiyo nchi za afrika zinaweza ka, kapata fundisho moja au mbili kutoka kwa south africa kutokana na namna gani ya kuweza kugombana na magonjwa haya ya virusi vya nanii vya corona namna kwa swali la mwisho la kumalizia mazungumzo yetu um, wachunguzi wa mwenendo wa serikali hapa nchini wamesema kuwa katika kashfa iliyomsibu katibu mkuu wa chama tawala cha afia ioaonres bwanasmahashule jama huyo alilazimika kujiuzulu ama kufukuza kutokaasifa zote azu azshikili je mbona katika kashfa hii ya daktari zlmkize anapewa likizo lazima badala ya kulazimika kujiuzulu ndiyo e, kwa kweli ndo siasa ilivyo ndugu mtangazaji kumbuka zulimkize ni mtu ambaye yuko karibu sana na serikali au na rais naramaposa ni kila mara naguhusia hili jambo la kusema kuna makundi mawili katika nc kundi la kwanza ni ile ambayo linaitwa la white monopoly capital watu ambao wanaoshikilia au ku, kuweza kukingia maslahi ya wazungu E, akiwemo rais mwenyewe vilevile wakina zilimkize na watu wengi ambao wako katika serikali ya rais ramaposa na kuna wale ambao wanaitwa radical economic transformation ambao wanasema kwa sababu uchumi wa nchi unapasa kuwa katika mikono ya watu weusi kwa hiyo unajikuta hizo kempu mbili makundi yao mawili yanagombana sana kwa hiyo kwa kuondelewa kwa katibu mkuu wa nc na k kupewa likizo wa e, waziri wa mambo ya afya unakuta kunakuwa na mambo mawili ambayo yanaonyesha kweli huyu mtu ni mtu wa upande gani katibu mkuu wa chama kaondolewa katika chama na amekatazwa kabisa asifanyi chochote chochote kile kinacholingana na, na, na chama lakini hapa mtu ambaye ame, amestumia kwa kuweza kuchukua milioni mia moja hamsini ya rando ni pesa zile zilezile zimoja zile, karibia pesa ambayo yanayostumiwa pia naye e, kashule lakini huyu amepelekwa katika likizo na mwingine ame- ameendelewa ame- kazi kwa hiyo unajikuta hiyo ndio siasa ambayo inaochezeka hapa nchini na kwa sura surahaitaupa sura nzuri lakini itawapa sura nzuri kwa wale ambao wanafanya hasa wale ambao wanaokingia masilahi ya wazungu ili wanaitwa w wazungu wataendelea kuwasifu hata kama umesikia mkuu uh, wa chama cha, ba, cha freedom front plus chap wanapitae amesema kwamba eh, rais ramaposa amefanya jambo nzuri kuweza kumpa gikizo huyo lakini yeye ni mtu mmoja wa kwanza kuweza kutoa sauti kali sana kwa bwana mahashule aondolewe kazini kwa hiyo unajikuta wanani au mtu gani anaongelea swala hili na mpenzi msikizaji ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa wa ukanda wa kusini mwa afrika bwana shomari karabe akiwa hapa jijini johannesburg akizungumza na idhaa hi kiswahili ya chale la afrika na akitueleza zaidi kuhusiana na mambo yanayoijiri hapa nchini afrika ya kusini bwana shomari karabe nimeshukuru sana kwa, kupam, kwa kujipa muda ukaweza kuchangia mawili matatu kuhusiana na mada leo tumeshukuru sana aksante nduku mtangazaji nami nawashukuruni