sa 1mja kamili jioni kule lusaka nchini zambia kumb kamili jioni jijini es salamu nchini tanzania hujambo mpenzi msikilizaji na karibu nami katika matangazo yetu ya hivi kutoka idhaa ya kiswahili ya channel africa tunarusha matangazo yetu moja kwa moja kutoka mjini johannesburg nchini afrika kusini tunakujia kwenye satelit intes2pas 1 dstv o82 pamoja na redio wa shirika kupitia mitambo ya fm suura ya afrika kutoka idha ya kiswahili ya channelo africa iliyotaswira ya afrika na moja kwa moja tunaelekea chumba cha habari kwa ajili ya taarifa ya abari hasande sana mwenzangu abedishwa telakuam na hii ni taarifa ya habari ikiwajani nyeyote kutoka johannesburg afrika ya kusini na anayekusomea taarifa za leo zenye uwazi na uhakika ni mimi lindile tobias lusaka serikali ya zambia imetangaza kipindi cha siku 21 kufuatia maombelezo ya kitaifa ya kifo cha rais wa kwanza wa taifa hilo kenneth kaunda kaunda alifariki dunia jana jioni juni 17 katika hospitali ya jeshi mjini lusaka akiwa na umri wa miaka 97 kupitia moja ya mtando wa kijamii wa rais wa sasa wa zambia edgar lungu amesema hayati kaunda alikuwa shuja kwa kweli wa kiafrika pie waziri mkuu wa uingereza boris johnson pie ametuma salamu za rambirambi kwa taifa la zambia kupitia ukurasa wake wa kijamii ameandika kuwa amesikitishwa na kifo cha kaunda kaunda alipigania ukombozi wa nchi yake kutoka ukoloni wa uingereza hadi uhuru ulipopatikana mwaka964 na kuwa rais wa kwanza wa zambia huru wakati wa utawala wake wa miaka 27 alisifika kwa kupendelea njia za amani kutatua mizozo na kusaidia harakati za ukombozi wa mataifa ya kusini mwa afrika Kebi polisi mmoja na wanafunzi zaidi ya thmanini na waalimu watano wametoka nyara katika shambulizi la kutumia silaha katika chuo cha wasichana wa katika jimbo la ebi nchini nigeria mwanafunzi alijeruhiwa katika shambulizi hilo wakati watu wenye silaha wakiwa kwenye pikipiki walipovamia shule hiyo familia na timu za watoto waliotekwa nyara wameanza shughuli za utafiti katika eneo la misitu karibu na shule hiyo matumizi ya pikipiki yamepigwa marufuku katika bahadhi ya majimbo kutokana na mashambulizi ya hivi karibuni ya watu wenye silaha kwenye pikipiki nchini humo mara ya mwisho watu wenye silaha walishambulia madrasa katika mkoa niger mnamo mei 30 na kuwateka nyara wa wanafunzi 136 na mntu kumpensi mskilizayi unendele yakwiskiza ithak iswahili iasha ne la afrika ikwatangazieni kwa kutoka kwamoya johannesburg kampalam utafiti wa hivi karibuni uliofanywa kwa njia ya simu na shirika la umoja w mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr na benki ya dunia unaonyesha hali mbaya ya janga la corona au covid-19 kwa maisha ya wa wakimbizi nchini uganda na kudhihirisha haja ya kuimarishwa msaada wa jamii za wakimbizi ili kupunguza mateso yanayosababishwa na janga hilo utafiti huo unaonyesha kuwa wakimbizi nchini uganda wamekuwa katika hali mbaya zaidi ya wenyeji katika upande wa masuala muhimu ya ustawi wa kijamii kama ajira uhakika wa chakula na afya ya akili matokeo haya ya utafiti inaongeza rekodi ya unhcr ya ongezeko la kutisha la idadi ya kujiua miongoni mwa wakimbizi inayohusishwa na athari mbaya za janga la kijamii na kiuchumi joel potro mwwakilishi wa unhcr nchini uganda amesema wakati janga hilo limeathiri jamii zote wakimbizi wameathirika zaidi kukiwa na wimbi la pili la korona linayoendelea nchini uganda nina wasiwasi sana kwamba hali ya maisha ya wakimbizi inaweza siyo kuzorota tu lakini kuwa mbaya zaidi uganda inahifadhi ya wa wakimbizi wengi zaidi barani afrika ambapo milioni mnukt5 kutoka sudani ya kusini na jamhuri ya kilemosa ya kongo na hatimaye nairobi wizara ya afya nchini kenya imetangaza hatua mpya zitakazosaidia kuthibiti kuenea kwa virusi vya korona katika kaunti kitt zilizoko sehemu za magharibi za nchi hiyo ambazo zinachukuliwa kama maeneo yenye maambukizi makubwa ya virusi hivyo waziri wa afya nchini humo mutaikagwe amesema kati ya hatua zinazochukuliwa kuthibiti kuenewa kwa virusi katika kaunti hizo ni pamoja na kuongeza muda wa marufuku ya kutembea usiku kuzuia mikutano na pia kufunga mikusanyiko katika nyumba za ibada amesema safari zote katika maeneo hayo hatarishi na sehemu nyingine nchini humo zimefungwa isipokuwa kwa huduma za dharura za muhimu pia amesema huenda maambukizi katika kaunti za magharibi mwa kenya ya kuongezeka kutokana na ukaribu wa kaunti hizo na nchi jirani ya uganda na huo kwa sasa mpenzi msikilizaji nditaka kuwa mwisho wa taarifa hii ya habari kama ilivyojeni nyeyote kutoka johannesburg afrika ya kusini na ali osumeni taarifa zalewo zenye wazina uwakika ni mini le tobias lakini kwa sasa mpenzi mzikizaji nitampisha mtangazaji wetu wa bwana abedi jean de lahoa kweza kwendelana mathangazo ya sura ya africa kwako kwa mwenzethu abedi shukran tele na zazati kwa kuweza kutusomea taarifa hiyo ya habari ujambo mara tena mpenzi msikilizaji nakaribu kujiungana nami katika makala ya surya afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya kiswahilia chnafrica ikiwa leo ni jumaa juni2sisi tunachana mawimbi kutoka namba moja za Auckland park mjini johannesburg nchini afrika kusini kama ilivyokawada yetu mpenzi msikilizaji kila siku ya jumaa kama yaleoakuletea mjadala kuhusu taarifa mbalimbali na muhimu lakini pia za kusisimua ambazo ziligonga kwenye vicha mbalimbali vya habari na leo kwenye meza ya mduhaa tutazungumzia kuhusu kifo cha aliyekuwa aliyekuwarahis wa kwanza wa zambia kenneth wazambanhu matangazo hayo unaweza pia kuyapokea katika runinga yako ya dstv kwenye namba 82 pamoja na redio shirika kupitia mitambo ya fm ukitaka kushiriki katika matangazo hayo unaweza kutembelea ukurasa wetu wa facebook ambaoni channel africa swahili au unaweza kutuma ujumbe wako mfupi wa maandishi kwenye namba yetu ya simu ya whatsapp ka unapatikana mjia ya afrika kusini unaweza kuanza na alama kujumulisha 27763332sba kathrine maleka yuko kwenye dawati la mitambu mimi naitwa bedu jean de la croix na kuomba tuweze kuandamana sote hadi tamati karibu na twende pamoja namwmaaingiaemaujambo na karibukatika matangazo yetu yaleo joni ikiwai umaayakm ilivokawaikila sikuya umtuakuletea mjadala kwenye meza ya mduara ndania makala ya sur afrika leo kwenye meza ya mduaatuazungumzia kuhusu kifo cha aliyekuwa rais wa kwanza wa zmbambye alifarki kwmbnfakimmaihosptnciikufuatamaradhiyakupmu mhibtshalipoanza mfumowa ama vingi nchini humo na ktialiposhindwa katika uchaguzi mkuu aliondoka madarakani kwa salama tofauti na tabia ya viongozi wengi barani aa a atakumbukaapambano yakehidi ya ukoloni hadi nchi hiyo ilipopata uuu mbalimbali uwaolono ngineaomt uningwwmbi blibino blimbainashkuru ndugu mtangazai na kutoka hapa johannesburg tunashirikiana na shomari karabe ambaye ni mchambuzi wa maswala ya afrika kusini na tayari yuko nasi nasinjani mwasimu shomari karabe habari sasasa hivi nduku uh, mtangazaji habari nzuri na salamu kwa wasikilizaji wote wa radio channel africa nam vilevile kwenye mjadala uyu tutaungana na mwandishi wetu fortunatus kasomfi fortunatus fotunatskasonfi unanyipata kwa njia safi na kupata vyema kabisa heshima kwa wote watangulizi uliowatamka na kuwataja hapo na pia salamu kwa wasikilizaji wetu na pole afrika kwa kuondokewa na mzee kk nam nianze na wewe isaac katanda kk kama alivyosema fnatskasof akiwa namana kwamba kenneth kahunda hatunaye tena duniani aliweza kuvua viatu hiyo jana akiwa na okay. umri wa miaka tisini na saba ningetaka kufahamu kutoka kwako kenneth kahunda alikuwa ni mtu gani hasa katika siasa za afrika na nchi yake ya zambia kwaupekee kwanza ningependa kutoa pole sana kwa zambia na, na kwa afrika nzima e, huyu mzee kama ulivyosema amefariki akiwa na miaka tisii na saba ni mwanzilishi wa taifa la zambia e, na kama walivyokuwa wanzilishi viongozi wengine katika nchi mbalimbali ni kwamba baada ya kupigania uhuru e, akawa rais wa kwanza na kumbuka e, zambia ni nchi jirani tu hapa kusini e, mwa tanzania kwa hiyo E, na- namfahamu huyu baba e, marehemu kwa sababu wakati o sisi bado vijana wadogo lakini e, ameipa sifa sana nchi yake na bara la afrika kwa ujumla e, kama mwanasiasa e, alijitokeza sana e, katika mambo mawili makubwa kwanza e, alikuwa ni mwanachama e, wa kikundi ambacho kilianzishwa e, na mwalimu nyerere kinaitwa club hiki kilikuwa ni kikundi ambacho kilikuwa kinaihusu tanzania zambia na uganda ya obote kwa hiyo viongozi hawa watatu walianzisha kikundi hiki cha mulungushi clb kuangalia e, jinsi ya kushughulikia utawala wa kibaguzi wa afrika kusini e, na masuala ya rodea wakati ule e, kabla haijawa zimbabwe kwa hiyo katika kuibana afrika ya kusini e, kwa sababu uingereza ilikuwa inaleta e, mambo ya ndumila kuili mara e, inaonekana kama inataka kuweka vikwazo lakini wakati huo huo inafanya ushiriki wa karibu sana na na serikali ya ya kibaguzi wakati ule kwa hiyo hawa viongozi watatu e, walikuwa wanafuatilia kwa karibu sana e, ukiukwaji wa masharti e, ya uwekazi vikwazo afrika kusini na kuibana uingereza kupitia e, jumuiya ya madola kwa hiyo e, nakumbuka kabisa mwaka sabi na moja waliibana uingereza kiasi ambacho kulipokuwa kuna mkutano walikuwa wanakwenda sasa kutoa hoja zao kule katika mkutano kuibana uingereza na kuwashawishi watu kuwashawishiat wanachama wengine kwamba kama uingereza itaendelea basi wao waishawishi e, nchi zote za afrika zitoke e, ziungane zitoke katika jumuia ya, ya madola ili kuibana uingereza kwa hiyo e, rekodi zinaonyesha kwamba obote yeye ndio alikuwa akawe msemaji kule kwenye kikao e, na e, ilipofika wakati wa kikao karibu na kuondoka e, obote akasema kwamba mimi e, nina matatizo na mkuu wa majeshi wangu idiamini kwa hiyo ntashindwa kuhudhuria kikao e, naomba nyinyi mwende wenzake wakamshawishi wakamwambia hapana bwana e, kama kutatokea matatizo basi sisi tutakusaidia wakamweleza hivyo na kwa hiyo alikwenda na kilichotokea ni kwamba obote alipinduliwa akiwa kwenye kikao kile sasa namtaja marehemu kwa sababu ahadi ya hawa viongozi wawili waliompa obote kwamba watamsaidia kweli walimsaidia ee, obote akakaa tanzania mpaka mwaka sabini na nane e, vita ilipozuka ilipo ee, lakini baada ya kurudi madarakani mara ya pili na alipopinduliwa mara ya pili obote yeye kaunda ndio alimkaribisha e, kule kwa hiyo amempokea kule akakaa kule m- m- obote e, muda wote mpaka e, kifo kilipomkuta kule miaka e, karibu iliyopita ili kwa hiyo ni mwanamapinduzi lakini ni rafiki wa kweli kwa sababu e, ameweza kusimama na obote mpaka dakika za mwisho e, kuhakikisha kwamba ahadi ile waliomwambia kwamba ukipinduliwa tutakusaidia kweli e, wamemsaidia na yeye amekaa naye e, mpaka kifo kilipomkuta kwa hiyo namkumbuka sana kwa uaminifu wake lakini pia kwa ushupavu E, katika kusimamia misimamo ambayo walikuwa wanakubaliana na wenzake lakini e, la pili ambalo naliona ni muhimu pia huyu alikuwa ni mwanzilishi pia wa kikundi e, nchi za mstari wa mbele ambazo ndio kilikuwa kinasimamia e, ukombozi kusini mwa afrika na katika hili anakumbukwa sana kwa ushujaa wake kwa sababu yeye alikuwa anaamini kwamba hata kama tunatumia mtoto wa bunduki E, kukomboa e, zile nchi ambazo zilikuwa zinatakiwa kukomboa bado ni muhimu pia kuzungumza na tawala zile ambazo tunapigana nazo alikuwa anajua sana kuchanganya kati ya e, mapigano na mazungumzo na hata wakati mwingine kutokana na msimamo wake huu alionekana kama yuko baridi kidogo kwamba huenda si mtu wa kuaminika sana kwa sababu wakati ule e, harakati za ukombozi zilikokuwa moto sana watu walikuwa wanazungumzia kupigana zaidi na, na kuacha kabisa mazungumzo lakini yeye alikuwa ni mmoja kati ya watu waliosimamia kuchanganya mapigano na mazungumzo eh, kila ambapo nafasi ilikuwa ina, inapatikana kwa hiyo eh, eneo la, la lingine ambalo inamkumbuka sana marehemu ni heshima ya nchi ya, ya, ya zambia eh, yeye alikuwa ni mtu wa dini sana eh, lakini alikuwa ni mtu mnyenyekevu sana mtu mnyofu ee, na utamwona kabisa katika unyofu wake jinsi alivyokuwa wakati wote anatembea na kitambaa cheupe kwa sisi tuliokuwa wakati ule ee, ukiona mtu ana kitambaa cheupe basi alikuwa anamwiga e, mzee kaunda na kwa hiyo kitambaa cheupe kilimfanya awe maarufu sana na baadaye hata nguo zake e, mara nyingi utasikia kuna suti inaitwa kaunda suti kwahiyo alikuwa hata mavazi yake yanajulikana na kuigwa sana na, na nchi mbalimbali e, lakini muhimu zaidi kwa zambia ni kwamba kwa sababu zambia wakati ule ilikuwa iko juu sana kiuchumi kutokana na madini ya shaba nchi yake ilikuwa inaonekana ni tajiri lakini ina matatizo ya chakula na hii ni mfano mzuri sana wa uchimbaji wa madini unavyoweza kuwa hautilii maanani sana uzalishaji wa chakula kwa hiyo suala la sembe kule zambia pamoja na kwamba nchi ilikuwa na, na pesa nyingi kutokana na na biashara ya shaba na machimbo ya shaba lakini kulikuwa kunakuwa na matatizo ya ya upungufu wa sembe upungufu kwa chakula cha ugari wale, wale kule wanaita sima kwa hiyo e, mara nyingi alikuwa anatakiwa kama kiongozi kuhakikisha kwamba sembe inapatikana na pale ambapo sembe ilikosekana basi kulikuwa na migomo kule zambia na wazambia ilikuwa nawajua kabisa kwamba e, ni watu ambao wako huru e, wakiona sembe haipatikani au bei imepanda wanafanya maandamano na mara nyingi alikuwa na, ana, anashusha bei e, baada ya kuona e, watu wake wana, wanaandamana na nini isipokuwa alikuwa mara nyingi sana anasikitika kwamba kwa wakati ule zambia ilikuwa inaonekana kwa sababu ya, ya uchumi ilikuwa naonekana kwamba ni ulezi ulikuwa juu kidogo e, wa, wanywaji e, wazambia wa walikuwa na tabia ya kunywa muda mwingi kuonekana wako ma, kwenye na starehe na vitu vya namna kwa yo, alikuwa hiyo alikuwa anakerwa sana na tabia hiyo aliwahi hata kulia hadharani e, kwa kuonyesha masikitiko kwamba angependa e, wazambia waachane na tabia ya kupenda kunywa pombe ili waweze kupata maendeleo zaidi ya nchi yao kwa hiyo ni mtu ambaye ni mzalendo na ambaye aliipenda sana nchi yake na hata wakati zambia imeingia katika mfumo wa vyama vingi aliweza kuruhusu u- u- uchaguzi ukaendeshwa kwa namna ambayo hata chama chake kiliposhindwa chiluba alipotoka kwenye vyama vya wafanyakazi akatumia akaingia kwenye siasa na akamshinda alikubali alikubali huyu baba kwa unyenyekevu kabisa na na, na na tangu alipo alipotoka kwenye siasa akawa raisi mstaafu hakusikika tena kwamba ameleta matatizo au ameingilia hivi na nini mzee wa watu ameishi kwa amani na raha mstarehe mpaka mungu alivyokuja kumwita kwa tanzania sisi tunamkumbuka sana kwa sababu e, kutokana na, na msimamo wake huo e, makaburu walimbana sana na, na nchi zingine zilimbana sana kumwekea vikwazo vya kiuchumi na kumfanyia mgomo wa kutu, kutumia e, bandari za afrika kusini na hata bandari za maputo kwa hiyo ikabidi akubayane na mwalimu nyerere kwa sababu alikuwa ndio rafiki yake mkubwa wajenge reli ya tazara na hata kujenga pia bomba la mafuta ili e, mizigo iweze kuchukuliwa kutoka dares salaam E, kwenda zambia e, ku, ku, kuhami e, hara, harakati za, za mgomo ambao walikuwa na, wanajaribu kumbana ili a, a, kwa sababu ya, ya uchumi wake uweze kutetereka ili asiwe na msimamo e, wa kusaidia ukombozi kwa hiyo e, ameacha e, alama kubwa sana ya kukumbukwa na nafikiri e, e, maisha yake e, mungu amemsaidia ameweza kuishi maisha marefu katika viongozi wa mlungushi yeye sasa ndio kiongozi wa mwisho e, ututoka na hata katika viongozi wale wamuanzo, wa mwanzo wa vyama vya, vya mstari wa mbele e, n pia e, ni kati ya watu walioishi kwa umri mkubwa sana kwa hiyo e, ni, ni ni mfano wa kuigwa na ni kiongozi ambaye atakumbuka sana kwa mambo mengi haya niliyoweza kuyataja ni yale machache tu ambayo unaweza ukayaambatanisha na zawadi naweza kusema zawadi ya maisha ya mzee huyu ambayo mungu aliipa afrika nam unaendelea kusikiliza matangazo ya channol africa idhaa ya kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka mjini johannesburg nchini africa kusini leo kwenye meza ya mduhuara tunazungumzia kuhusu kifo cha aliyekuwa rais wa kwanza wa zambia kenneth kahunda ambaye alifariki hiyo jana nije kwako shomari karabe unanipata kwa njia safi ndio nakufata ndugu mtangazaji afrika imempoteza kenneth kahunda afrika imempoteza mtu wa aina gani Uh, ndugu mtangazaji kwa kweli kwanza nitoe salamu zangu za rambirambi wa familia ya dk kenne kaunda vile vile eh, salamu zangu za rambirambi kwa serikali nzima ya zambia na wazambia wote kwa kumpoteza si mzambia pekee yake lakini mtoto bora wa afrika eh, afrika imepoteza mtoto wake na ni vigumu kumpata mtu mwenye hekima eh, mshupavu mfanyakazi kama alivyokuwa d kenneth kaunda naam kasof unanipata vizuri hapo nakupata vizuri kabisa nakupata studio niko safi nam nafikiri umewasikiliza watangulizi wako wote walivyodondoa wamedondoa mengi sana kwa upande wako nadhani kenneth kaunda alikuwa na uongozi wa aina gani katika siasa za nchi yake kwa upekee na bara la afrika kwa ujumla kwa ujumla a kwanza kabisa ningependa kutoa pole kubwa sana kwa ndugu zetu majirani zetu waafrika wenzetu wa zambia kwa kumpoteza rais keneh kaunda ambaye kwetu sisi kwa watanzania tunasema ni moja kati ya tunu na zawadi ambayo tuliweza kuipata kwa sababu ukaribu wake mzee wetu huyu kees kaunda pamoja na mzee wetu julius kambarage nyerele haukuwa tu wa kirafiki kidugu yani kinchi ki lakini unajua kabisa kwamba hata ndani ya familia kuna mtoto aliitwa kambarage hii yote ikionyesha kwamba hawa watu walikuwa na mtazamo mmoja niya na madhumuni ya viongozi hawa waliotangulia hapo awali walitambua kwamba uongozi wao pasipokuwa na afrika huru yenye umoja na mshikamano hakuna uhuru na amani na hata utulivu katika eneo linginelo kwaio naweza nikamchukulia mzee wetu kenneth kaunda kama ni mmoja kati ya wa waviongozi waliotangulia watangulizi waliotaka na waliohakikisha afrika iwe moja ikikumbukwa nchi kama msumbiji bila mshikamano wake yeye ikikumbukwa nchi kama namibia nazungumzia uhuru wao wasingeupata kirahisi kupitia kambi ambazo yeye mzee kk pamoja na julius waliweza kuziangalia na kuziweka kwa karibu kabisa katika nchi zao pasipo kuogopa kwamba wangeweza kuwa na matatizo kutokana na wale wa, watu watawala dharimu waliokuwa wakikandamiza nchi hizo lakini pia hata zimbabwe jirani yao hapo uhuru wake wa mwaka elfu moja mia tisa na themanini usingekuja kirahisi pasipo na jitihada za mzee huyu ni mzee ambaye ha, mi naweza kusema kwamba mapenzi ya hawa viongozi wetu wa awali hayakuwa kama vile ni viongozi wao walikuwa wakijichukulia kama ni wazazi wa raia wao nikisema hivi inazungumzia hata ukichukulia mguso wake katika masuala ya kijamii masuala ya michezo mpaka timu ya taifa ikawa ikiitwa ikiitwakk ikimaanisha kwamba alikuwa na guswa moja kwa moja na michezo na kwenda moja kwa moja alafu pili ukichukulia mapigano yake au mapambano yake mara baada ya kusema kwamba anakwenda pembeni katika masuala ya kisiasa aliweka vita kuwa zaidi katika kupambana na gonjwa la ukimwi hii yote ikionyesha kwamba alionyesha baada ya kuona mwanaye amefariki na ugonjwa hakuficha akaweka wazi kwamba mwanangu masuzio amefariki na ugonjwa wa HIV aids na huu ugonjwa sasa ndiyo vita ya afrika ambayo tunakwenda kupambana baada ya kuikomboa afrika yote kwa hiyo ni mzee ambaye alifungua moyo wake aliweka maisha yake katika duru eh, za maisha ya waafrika ni mzee ambaye mimi nasema nina bahati moja nilifanikiwa kuwa naye siku ile mzee nelson mandela amefariki na tulikuwa nyumbani auton wakati tunaweka bendela na maua alitamka maneno machache sana sanau mazuri sana ambayo naykumbuka mpaka leo hivi alisema mwalimu nyerere tena kwa kiswahili kabisa yaani kuonyesha kwamba ukiacha yeye anatoka katika sehemu ambayo hawazungumzi kiswahili lakini alizungumza akasema mwalimu nyerere alifanya kazi amekwenda leo hii nelson mandela alifanya kazi amekwenda ninabakia kaunda ninafanya kazi nitakwenda lakini afrika itabakia fanyeni kazi hii maneno aliyeyasema kwa kiswahili kizuri huku akiwa na kitambaa chake cheupe na kumbuka akavuta kidogo jasho alafu akatroti aka kidogo hivi kuonyesha kwamba yungali bado na afya kwa kweli mzee ameondoka na tulitamani sana labda angalau angefikisha miaka mia moja angalau ikasimama mia moja ikawa ni moja kati ya viongozi wa afrika ambao wamekaa muda mrefu lakini tunashukuru kwa kitendo alichokifanya tunashukuru kwa yote aliyoyafanya tunashukuru kwamba alisimamia mpaka afrika afrika na na ameona na kama kunakuwa kuna nafasi ya wao kwenda kule wanaweza ni kitu gani nadhani watangulizi wangu wamezungumza huko awali kwamba afrika ya sasa ni tofauti na afrika ya kwao malengo aliyokuwa nayo zamani sasa hivi sasahii na afrika inakwenda katika mtazamo tofauti kabisa na mtazamo waliokuwa nayo wazee wetu na namfotu umezungumzia suala la afrika ya sasa na afrika ya zamani ni tofauti utofauti huo unasababishwa na nini haswa nadhani baada ya sisi kuweza kupigania uhuru wa afrika tuliweza kujisahau na kuamini kana kwamba wale wa koloni au watu ambao walitupatia uhuru kwetu sisi ni watu ambao inatakiwa kushirikiana nao na kuweza kurejea kwa sababu ukiangalia sasa hivi e, ukoloni mambo tunasema sasa mwalimu nyerere alisema ukoloni mambo leo ukoloni wa sasa ni ukoloni wa kiuchumi ambao sasa bara la afrika kwa kazi tulizokuwa nazo kwa rasilimali tulizo nazo na nguvu kazi rasilimali watu tulionao nadhani ni wakati sasa wa afrika kuweza kuunganisha nguvu na kutengeneza masoko ya bidhaa zao ndani ya afrika au hata kama ni kuuza ni nje kuliko sisi kukazania sana kuweza kuchukua mambo ambayo wenzetu wa nje wamekuwa wakitumia sana idadi yetu ukichukulia sasa hivi unakuta kwamba nchi zenye idadi ya watu huko nje sasa sasahivi wanaingia ndani ya afrika na kuanza kuangalia namna gani waweze kutugawa sisi kwa sisi nadhani umeshasikia kuna namna ambayo watu wa sehemu fulani na watu wa sehemu fulani mahusiano yanakuwa madogo na ukiangalia unakuta kwamba usaidizi unazungumzia katika masuala hasa labda ya kivita au migongano au mitikishano ya hapa na pale utakuta kwamba kuna mkono fulani wa mataifa ya nje ambayo yanafadhili aina fulani ya watu ambao wanafanya vitu vya namna ambayo si njema sana kwa afrika kwa hiyo nadhani ni wakati sasa wa afrika umoja wa afrika sasa hivi sasav imekuja au sasa ilitakiwa tuwe na msimamo kweli wa kuangalia na kusimamia zile maana na madhubuti ya afrika kwa ajili ya waafrika kwa manufaa ya afrika na si binafsi sasa hivi nchi nyingi zimekuwa zikiangalia sana mahusiano yao na nchi fulani labda za nje pasipo kuangalia kwamba zina au zina madhara gani kwa mwenzake aliye katika bara la afrika naam mzee aisa katanda unadhani ushawishi wa kenneth kaunda ambaye hatunaye kwa sasa duniani katika siasa za nje ya afrika ulikuwa unatokana na nini haswa ushawishi wake ulikuwa unatokana na imani yake e, kwamba alikuwa anaamini kwamba binadamu wote ni watu wenye asili moja e, binadamu wote ni watu ambao kwa asili yao wameumbwa wana dhamira njema matatizo ambayo yanawakabili na changamoto ambazo zinawakabili hapa duniani baada ya kuzaliwa zinatokana na matatizo ya kijamii na kwa hiyo wakiongozwa vizuri wanaweza watu wote wakawawema na wakafaidika waka, wakaweza kutoa mchango mkubwa sana katika maendeleo e, yani ya nchi kwa hiyo alikuwa anafuata siasa ambazo humanism zinaitwahn siasa za kujali misingi ya ubinadamu na kuheshimu e, utu e, wa watu wote kwa hiyo hali hii ambayo ilitokana pengine na, na hali yake ya, ya kuwa mtu wa dini ndio iliyomfanya awe na ushawishi mkubwa kwa sababu katika msimamo huu wewe mwenyewe ndio unatakiwa uishi kwa mfano e, wale unao washawishi kuone wewe na kutamani aina ya, ya maisha ulionayo na kuona matendo ya, na uaminifu wako basi jambo hilo lina ushawishi zaidi kwa sababu unashawishi kwa mifano e, badala ya kusema maneno mengi tu au pengine hata kutumia nguvu za dola e, kuwalazimisha watu wafanye yale ambayo unayafanya kwa hiyo alikuwa ni kama kiongozi wa, wa, wa kisiasa lakini anatumia mbinu za kuonyesha mfano na kushawishi e, kwa kwa nguvu ya hoja ya kile anachokisimamia na, na kwamba e, alikuwa mvumilivu kuwapa watu muda wa kutosha wa wao kuelewa nafkili ni kwa sababu ya taaluma yake ya asili kwa hiyo alikuwa hachoki kufundisha hachoki kuvumilia hachoki kuonyesha mfano na watu wengi sana E, waliweza kum, kumkubali na, na hata e, mifumo hii mipya ya kimagharibi ilipokuja ndipo alipokaa nje ya siasa nadhani e, akiona kwamba sasa ni wakati wa kuachia vijana nam mpenzi msikilizaji hii ni channel africa idhaa ya kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka mjini johannesburg nchini africa kusini unasikiliza makala ya sura ya afrika na ndani ya makala ya sufra africa siku ya leo kwenye meza ya mduhara tunaangazia kifo cha kenneth kaunda aliyekuwa rais wa kwanza wa zambia e, niji kwako shomari karabe bado upo hapo ni nipo ndugu mtangazaji nawasikiliza wa wachambuzi wengine wanavyotatanua ma, mambo yalivyopo alivyofanya eh, kk naam katika yote hayo ambayo umesikia kwa eh, watangulizi wako au yote hayo ambayo ametoka kuyazunguguza bwana eh, fortunatus kasomfi wewo na lipi la kuongezea uh, kwa kweli ndugu mtangazaji nimeshatoa salamu zangu za kwa wazambia kwa waafrika na kwa serikali ya zambia kumpoteza d kenneth kaunda na kwa kuongezea labda ningesema ni kwamba e, wasemaji waliotangulia wamesema mambo yote na ni kwa sisi waliobaki au viongozi waliobaki kuchukua funzo fulani nini wanaweza tuka, tunaweza tukafanya namna gani tunaweza tukaendelea kwenda mbele e, kwa kujifunza kwa yale ambao wale waliotangulia kama vile d kenneth kaunda nini alichokifanya lakini ningegusia kwanza kuhusu kazi ambayo lifanya muhimu sana e, huku afrika ya chini afrika wanaeta afrika ya kusini e, kuleta umoja katika nchi tofauti zimbabwe e, hata kama zambia na zimbabwe kipindi kile walikuwa kitu wa Rhodesia, north Rhodesia and south wakitwaririuia hali haikuwa nzuri zaidi lakini alijaribu kuweka mawasiliano mazuri na wakashirikiana kwa kuweza kupiganisha E, wareno huko mozambik vilevile e, alijihusisha sana katika uhuru wa, wa namibia na walikuwa na umoja mzuri sana na urafiki wa karibu pia na rais wa, wa botswana ambaye alikuwa ni on e, kama vile alikuwa na ushirikiano wa ndani zaidi na nelson mandela hata kama kipindi nelson mandela alivyotoka hapa kwenda kujifunza kupigana vita asili kwa sababu baada ya kukaa miaka na kuweza kufanya mazungumzo ambayo aihendi kokote e, south africa e, nchi serikali ambayo iko tayari iko hivi au chama tawala e, kipindi hicho ambacho kilikuwa kimefungwa kisifanye kazi hapa nchini south africa e, mandela na watu wengine walichukua uamuzi kwamba wapigane vita na wazungu na aliyewafungulia mlango wa kuweza kutoka nje ilikuwa si mwingine bali ilikuwa ni serikali ya zambia katika uongozi wa d kenneth kaunda na tukienda huko mozambike hivo hivo ni mtu ambaye alifanya kazi sana na samora mashao kwa kuweza kupigania wareno kama nilivyosema hapo hapo awali pia aliweka mkono wake kwa kuweza kusaidia nchi ya angola e, kutokana na hali ambayo wamarekani walikuja kumsapoti bwana e, jonas e, savimbi na huko tanzania alifanya kazi sana bega kwa bega na rahisi nay hayati sasa hivi nyerere na kwa kazi alizozifanya hata huko uganda alivisema mtangulizi wa kwanza huko alisema kwamba walipi, walisaidiana sana na serikali ya uganda kumsaidia eh, bwana obote na kwa kweli hiyo ni kuonyesha kwamba ni mtu alikuwa anapenda afrika na ameitumikia afrika sio nchi yake zambia peke yake bali ameifanya kazi E, kwa kuweza kuleta uhuru katika nchi nyingi za afrika e, kitu kimoja ambaco tunapasa kuelewa kimoja zambia ni nchi ambayo yuko jirani na nchi ambayo inaitwa ya congo na zaire kipindi hicho ambaco kilikuwa katika uongozi wa mobutu kwa kweli palikuwa hapana mawasiliano mazuri sana na mawasiliano yayo yalikuwa kwa sababu gisi tulivyogawiliwa sisi waafrika na wazungu wa e, zambia ikiwa ni jirani e, wanaongea kiingereza na nakongo ambayo ni, ni jirani pia ya zambia wakiongea kifaransa yani, nchi hizo mbili ambayo zilikuwa zielewani ruga lakini kuna wazambia kuna kabila za zambia zilizoko zambia zinapatikana hivyo hivyo zinapatikana huko ongo lakini nchi hizo mbili hazikuwa na ushirikiano nzuri wa kisiasa au kidiplomasia na haikuwa kosa ya kaunda wala haikuwa kosa ya mobutu kipindi hicho kwa sababu wengi i wengi tulikuwa tukifikiria kwamba hao watu ni watu wabaya na hata wazungu wakamuita E, kenneth kennthkanda kwamba ni, ni mkubwa sana kwa sababu hakutaka kuwapa e, mali ambao walikuwa wakitaka mali za za shaba e, aliweza kuweka hiyo mali uchumiuo ukawa ni wanatumia ni system a e, ile tunaita nationalism wakawa wamewekea vikwazo sana ambia hata mali zilipunguka wakawe zimekosa sehemu ya kwenda kuuzia mali zao e, wakaingiza njaa ili kenneth kaunda hdaonekani kwamba si mfanya siasa au ni mtu mbaya kwa wananchi wake hizo siasa tulikuwa tuzelewa vizuri lakini ka sasahibi ka sababu ya kuweza kusoma sana na kuanza kujua namna gani wazungu walikuwa akitumia viongozi wetu wa afrika hapo awali kwa kuweza kuwagawa tumekuja kwa, kutambua kwamba haikuwa kosa ya kenneth yakauda wala haikuwa ikua osa a mbutu viongozi vingine lakini ilikuwa ni kosa mkono mbaya mchafu wa wazungu ulikuwa ukifanya kazi yake ya kuweza kutugawa e, ili tuendelee kuagawanyika zaidi na kwa sasa hivi eh, nadhani viongozi wetu kuanzia afrika ya huku chini eh, na viongozi wengine wa afrika na lazima wajifunze sana kama nilivyosema hapo wameshajua namna gani walivyogawa afrika wameshajua namna gani wanatumia mali zetu asili ambazo sisi waafrika hatupati faida kwa pesa zetu au kwa vifaa au kwa kwa mali asili ambayo tunayo kwa hiyo nini kinatakiwa kina kufanyika kwa sasa hivi ni kuwa pamoja kama alivyosema mtangulizi watu wajiweke pamoja wawe na nia ile moja ambayo viongozi wengine kama kenneth kenethkaunda alikuwa na wengine wakina nelson mandela wakina lumumba wa kwaminkuma na wengine ambao hatuweze kuwataja majina yayo yote viongozi wa afrika wapo awali ili sisi generation ya sasa tuweze kuipeleka afrika mbele kwa kweli awa watu waligombania uhuru wa kisiasa uhuru wa kisiasa sasa hivi tuna viongozi wengi ni waafrika weusi wa na nini kinachokosa sasa hivi ni uhuru wa kiuchumi na si uhuru wa kiuchumi peke ake tunatakiwa tut, tutafute uhuru wa mawazo uhuru wa mawazo kwa sababu mtu kama bado unagandamizwa kimawazo auwezi kujifikiria wee mwenyewe e, tukikumbuka kidogo labda tukipenya kidogo kwenda inje ya afrika china haikuanza na uhuru wa uchumi wala aikuanza na uhuru wa, wa kisiasa china imeanza na uhuru wa kiasili ile tunaita cultural revolution walianza na uhuru wa tamaduni na baada ya kupata uhuru wa tamaduni china imekuja kuwa ni nchi mmoja ambayo inasiasa yake ni kubwa sana ulimwenguni imepata e, uhuru wa kiuchumi umepata uhuru wa kisiasa imepata vile vile uhuru wa, wa, wa kuwa na nguvu za kuweza kucontrol na kuwapa wa chaina e, sifa au heshima ulimwenguni kwa hiyo na sisi wa afrika lazima tujifunze nini tunapaswa kuanza sio uchumi peke yake uchumi lazima uwe na mambo mengine ambayo yanaisukuma kwenda mbele kwa hiyo tutawaomba viongozi wetu na sisi wa raia wa kawaida hasa wasomi tuendelee kutafuta njia namna gani sisi waafrika tunaweza kuendelea kuwa pamoja na kufanya kazi kwa pamoja ni kitu ambacho kinaumiza roho sana ndugu mtangazaji labda ningegusia hili ni kwa kuona e, katika bunge la afrika ambayo inaitwa african parliament ambayo inafanyika hapa south africa walikuwa na yao wiki mbili zilizopita yaliyotokea huko ndani ni mambo ya yahibu sana kama watu bado wanagombania kundi gani ambayo itapeleka E, uongozi wa, au watakaosimamia bunge ni wanani kati ya wafaransa wanaosema kifaransa na wale wanaongea kiingereza ni mambo ya ahibu sana tunawasii sana viongozi wetu wajitafutie wa sehemu za kuweza kutafuta suluhisho za kuweza kuleta amani ya afrika umoja afrika na ahibu ambayo nyingine ambayo inaendelea sasa hivi ni yale yale ambayo e, watu kuendelea kugombana kupigana na kugawanyika E, yanayopitika hapa south africa kwa mfano e, kuwaambia wageni wote waondoke a apo wanawambia wa, wageni waondoke wazambia wamondani ndani wamalau wamondani ndani wazimbabue wamo na hao ni nchi ao watanzania na nchi zingine wavocwana na waswazi waondoke waende makwao na kipindi hao ni watu ambao walijitolea kwa kuweza kugomboa hii nchi yaani tunakuwa miaka michache baada ya kupata uhuru watu wanasahau yale mazuri ambao ndugu zao waliwafanyia kwa hiyo ni lazima tukae chini tuangalie namna gani tunaweza kuendelea kuwa pamoja kama pamo waafrika nadhani wenzangu wamesema wametonoa kabisa mambo mengi na sina budi ya kuongeza mengi zaidi ila ni uchungu na furaha vile vile kwa sababu hakutuacha mapema e, wale ambao e, wana wanahekima wanabusara watachukua mambo mengi ambayo e, dr kenneth kaunda ametuachia na viongozi wengine si ye peke yake yale ambayo wametuachia yale ambayo wamesema na kazi ambayo wamezifanya ni sisi sasa kuendeleza kusukuma hii gari kwenda mbele ili tufikie malengo ya afrika kuwa moja uchumi ambao utakuwa unasaidia afrika nzima sio mali zetu kuja tu wachainizi wanakuja wazungu wanakuja kila watu wanajifanya ni marafiki lakini urafiki huo ni kwa sababu ya madini ingekuwa kwamba afrika haina madini ina uhakika kwamba tungekuwa na, kwa na wa marafiki wanaojifanya marafiki kwetu kwa sasa hivi lakini kwa sababu watu wanapaswa kukaa chini na kuangalia je rafiki mzuri ni rafiki gani na namna gani tunaweza tunawezakuendelea kwenda mbele na rafiki huyo mzuri ambaye anakuja kama ni mchina tuangalie namna gani ya kutumika na wachina kwa sababu e, walioleta wachina sio wenyewe tunakumbuka vizuri hata dr kaunda aliwaleta wachina kwa kuweza kufanya e, railway kutoka ta, zambia tanzania kweli inasaidia hadi sasa hivi na hizo ndo labda miradi ambayo tunapaswa kutafuta ambayo inaweka faida kwa wananchi kwa faida kwa nchi na manufaa kwa afrika nzima namfskasofi muda unatukokota shati hapa pengine labda kwa neno lako la ziada kwa yote hayo ambayo ametoka kuzungumuzwa kuhusiana na aliyekuwa rais wa kwanza wa zambia kenneth kahunda maisha yake kisiasa ushirikiano wake na mataifa yanje kisiasa lakini pia katika siasa za ndani ya zambia kuanzisha mfumo wa vyama vingi na kushindwa kwenye uchaguzi na kuachia aliyeshinda uchaguzi kiti cha urahisi e, pasina matatizo yoyote labda kwa neno lako la mwisho kwa yote hayo ambayo yamezungumuzwa una lipi la kuzungumuza e, kuhusiana na madamezan karibu asante sana hilo hasa nilikuwa nina lifikili nazani umeiba ume wanasema fikla zangu kwa ujumla mzee wetu aliposhindwa uchaguzi wa vyama vingi kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfumojatisa na tisini na moja kwa yule aliyekuwa adui wake na mpinzani katika masuala ya kisiasa fredrick chiruba mzee alipitia wakati mgumu sana lakini katika hotuba yake alitamka kwamba wale wote waliokwenda katika upinzani katika mawazo nina imani kwamba wao ni chachu ya maendeleo kwa manufaa ya nchi yetu kwa hiyo tuijenge nchi yetu hiyo ni maanisha kwamba alikwenda pembeni lakini pia baadaye baada ya kujaribu kurejea katika siasa mwaka elfu moja mia eh, tisa na tisini na sita rais cruba kwa namna nyingine akapanda juu na kuandika waraka katika mahakama kuomba mahakama kwamba iweze kufuatilia undani wa uraia wa mzee wetu kaunda kwamba alikuwa na wazazi wa kutokea malawi sasa yote hii ikamweka mzee katika wakati mgumu na tension mzee aliweza ku fungwa wakati fulani akihukumiwa kwamba alikuwa na mpango wa kuujumu na kufanya mapinduzi ya serikali lakini si hilo tu mbali na kufungiwa katika kizuizi cha nyumbani eh, lakini mwanaye wezi aliuawa mnamo mwaka elfumotisia sit yote hii ikihusisha kwamba labda yawezekana angeweza kuamka na akasimamisha akarudisha ile kaunda regime, yani ile tawala ya kaunda pamoja e, na kwamba hakua alikuwa akiangalia katika mtazamo mwingine labda alikuwa ni kiongozi ambaye angekuja na maono mengine mbali na kwamba ametoka katika baba wa wa maono ya tofauti kwa hiyo baada ya kifo cha wezi mzee kaunda ali- nadhani moyo wake ulibubujika machozi na damu kwamba sasa ni mwisho mimi kuhusisha masuala ya, ya siasa lakini kwa umuhimu na ukubwa aliokuwa nao mzee kaunda ninaimani kabisa angelikuwa ni mzee ambaye ni wakulipiza visasi kwa mujibu wa watu waliokuwa nao kwa mujibu wa msongo mzima tunasema jumuiya yyote aliyoisaidia wakati huo mzee nelson mandela alikuwa bado yuko hai mzee julius kambaragi alikuwa bado yuko hai na mibia ndo kwanza ilikuwa imeshakuwa kuwa imepata uhuru zimbabwe iko pale kiasi kwamba angeweza kuunganisha nguvu na majeshi akampinga rahisi churuba nadzani zambi isinge likuwepo leo hii yaani kungekuwa na nchi ambayo haijatulia na isingetulia kamwe kwa hiyo kwa namna yeye alivyoweza kuondoka katika madaraka katika mambo ya uchaguzi naifananisha zaidi na ile ya mwalimu julius kambarage nyerele yakungatuka mzee nyelele alisema sasa ni wakati wa wasomi wakatiwasom aa wenye uwezo kupanzua mambo ya kuangalia vyama vingi ebu mwangalie hili sisitukua na mtazamo wa chama kimoja mzee alijaribu kujipima nguvu kwamba angeweza kwenda na na siasa ya vyama vingi lakini zikashindikana pale lakini akakubali kwa hiari na kwa ukweli na mju yote baada ya kufanyiwa hakuweza kulipa kisasi hili ni funzo kubwa sana kwa viongozi wa afrika ambao kila leo tunasikia mtu akitoka madarakani au wengine wanaongeza muda wa kuweza kukaa madarakani kwa sababu zisivokuwa na msingi wala misimamo ambayo tunaona kwamba kesho yetu kama ikiwa ya namna hii sidhani kama wajukuu wetu sasa wataikuta afrika ambayo tunayo hivi sasa kama watu watakuwa wakiendelea kudharau kukanyaga kukanyaga hizo katiba na kuharibu kuweza kutambua kwamba hizi ni nafasi ushakuwa baba baadaye itabidi uwe babu na uachie vijana wengine wenginewa waitu kuwa baba waweze kuwa babu ni maisha kama hayo lazima tuheshimu afrika lazima tuheshimu katiba na sheria na kanuni tulizojiwekea wenyewe haya shukran fortunatus kasomfi shomari karabe deno lako la ziada la ziada kwa kweli eh, mtangulizi ameongea yote kwa kweli ameongea yote ni lazima sisi wa afrika tuchukue sasa mlengo namna gani tunaweza tukaenda mbele e, uchumi na kiasili namnagani tunaweza tukajiongoza wenyewe hatukatai e, kua na marafiki hatukatai e, kua na watu wengine kuja kufanya investment africa hapana tunakubali watu kuja kufanya investment africa lakini investment hiyo isio kwa sababu ya maslahi ya watu na wanapoona kwamba midawa ya kutoka wanakuwa wanageuza e, katiba za nchi ili wenyewe waendelee kuwa pale milele amina hapana hakuna ambaye alizaliwa ataishi milele hapana kama vile amesema mchambuzi hapo awali kwamba nyerere alisema amenyanyatuka yaani wewe ukiona muda wako umeisha waachie wengine ili waendelee sio we peke yake mwa afrika au mwenye kuwa na akili peke yake afrika hapana sisi wote ni kuna akili na tuna akili za watu wengi ndo zinaongoza nchi sio akili ya mtu mmoja Daniel Africa, Daniel Africa. wasikilizaji wetu wa idhaa ya kiswahili ya channel africa sasa mnaweza kutuma maoni yenu na kutoa mchango wenu kwa kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wa wawhatsapp nambari yetu ya simu ni 277633327 au alama ya jumlisha 27 7633327 waasiliana nasi muda wote ule kwa kutoa maoni yako ambayo yatasomwa hewani sikiliza makala ya sura ya afrika jumatatu hadi ijumaa jioni na usiku wa manane katika satelit na intanet na pie katika dstv ni chanel 82 na unaweza kutembelea ukurasa wetu wa facebook ni channel africa kiswahili Channel Africa Taswira ya África. namunaendelea kusikiliza matangazo ya channel africa idaa ya kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka mjini johannesburg nchini africa kusii unasikiliza makala ya sura ya afria na ndani ya maalaa suya afa sku aleo kenye meza yamduaatuaaauazugumz kuhusu kfo caliekua as wa kanza a apanda mangurjipa huko d unasema hvi mwili wako upumziki salama na si wazambia tu ndio watakukumbuka ba afrika nzimaank ka familia a mamu mkalnm migilwnauliza kwanini mtoto wake huyu aliitwa ambag jina linahusiano wowote na jina la babawataifa wa tanzania kwa wadau wanaojua chochote basi wanijibu hapapanafikiri swali lako hilo walikwaliwza kuijibu kwenye mjadala bwa gilw pole sana kwa wazambia kipekee na naa afrika yote nzima kijumla kwa kumpoteza mtu wa aina ya kipekee viongozi kama na a ndio tuna wahitaji kwa kumarish shhr a kdmannaaumashariki a jamhuri ya kdmanusij a sal nrambamnnofma aemuankauuusisharkiamhuriya kdmabanaba mhivi zungu la mjini wa ilula iringa chini tanzania naweza sema zambia imepata pigo kubwa sana kuondokewa na nguli na mbobezi wa siasa ni barnaba mahuvi vizungu la mjini huyo kutoka ilula nchini tanzania heri kambale huo unaanza namna hii jambo ndugu mtangazaji bwana abdi jean de la croix si jambo natoa pole kwa wazambia wote kupoteza rahisi wa kwanza wa nchi hiyo ni kutoka kwa prince kambale heri na wapata tano kwa tano kwenye redio televishen ranzururu masafa ya 935 asante sana herikambale naendelea kusikiliza matangazo ya channel africa panja tz wa tanzania mimi sikuwepo enzi za uongozi wake ila kwa mujibu wa historia niliyosoma kuhusu huyu babu enzi zake aliongoza vizuri mno wengi wa zambia na waafrika kwa ujumla walipenda uongozi wake wakishauriana vema na viongozi kama julius kambarage nyerere wa tanzania nelson mandela wa afrika kusini na wengine wengi rest npci wazee wetu ni panja tanzania huyo ametuandikia kutoka mbea huko nchini tanzania ujumbe wa mwisho kutkas mashariki mwa jamhuri ya kidemokraia ongoa anduguzetu waliopataaeo a masas pengine mzee katanda kwa neno lako la mwisho unazungumziaje uongozi wa hayati kenneth kaunda na viongozi wa sasa na ni lipi la kujifunza kwa kiongozi huyo wa zamani kweli viongozi wa wakati wake naweza kusema walifanikiwa sana kuweza kujenga ushawishi e, na kuonyesha njia na mifano mingi kwa sababu kipindi kile nchi zetu ndio zilikuwa zinaanza kabisa bila kuwa na msingi wowote ulioachwa asababu wakoloni kwa kweli hawakuwa na nia yoyote ya kuweza kujenga misingi ya kutusaidia kwa hiyo w- w- viongozi wa mwanzo wale wakuwa na mambo mengi sana walijaribu wali kupindua na, na, na kuweka sawa karibu sekta zote kama ni elimu waliweza kuifanya ikawa i- iwe na maana kwa mazingira ya kiafrika kama ni dini walijaribu kuzifanya ziondokane na vipengele vile ambavyo maonjo yale ambayo yameigwa tu kutoka eh, kule ambako dini zililetwa kutoka kama, kama ni mifumo ya ya kisiasa basi ijibu mahitajio ya afrika kama ni katiba ziweze zi kujibu mahitaji yaliyopo kuteua viongozi ilikuwa ni kazi ngumu sana kwa sababu watu wenye sifa e, walikuwa wachache watu waliosoma kupata elimu hii ya ya shule za zunazozifahamu mifumo ya, rasmi ilikuwa michache na wengi walikuwa ni wale ambao wamesoma E, katika shule za kidini za za kimisionari na na vitu kama kwa hiyo enzi zao hawa viongozi ilikuwa ni kujenga misingi i, na heshima ili mwafrika sasa ambaye alikuwa anatawaliwa e, aonyeshe kwamba na yeye anaweza kujitawala e, na kuweza kujiendesha mambo yake bila kuingiliwa sana na, na mataifa makubwa kwa hiyo huu ni mfano mzuri sana na mambo haya yote yanahitajika kuendelezwa sasa viongozi wa sasa E, na wao mazingira yao ni ni tofauti kidogo na wakati ni, ni mwingine lakini u, u, misingi ile ambayo viongozi hawo wa mwanzo waliijenga ndio misingi ambayo itawasaidia hawa viongozi wa sasa ingawaje wao mahitaji yao ni mengine kwa mfano sasa hivi viongozi wa sasa wanatakiwa waelewe namna ya kuunganisha mifumo ya kimagharibi demokrasia ya magharibi na falsafa za jadi za za nchi zetu E, zinaingiliana namna gani zinaweza kufanya kazi vizuri namna gani mahitaji ya sasa ni watu wengi wenye elimu katika jamii watu wengi vijana katika jamii nafasi za za ajira ni kidogo kuliko wakati ule ilikuwa wakati wote wako, sisi enzi zetu mkimaliza chuo kikuu wote mnaajiriwa E, serikalini na mnalazimishwa kuajiliwa serikalini kwa sababu idadi ilikuwa ndogo leo watu wanamaliza chuo kikuu nafasi za ajira hakuna kwa hiyo utaona mazingira yamekuwa tofauti lazima sasa kuchochea uchumi e, uzalishaji uwe mkubwa kama ni kuanzisha viwanda vi, vianzishwe vya kutosha kwa nchi kama ya zambia utaona e, wakati ule walikuwa wanategemea sana machimbo ya shaba peke yake haiwezekani sasa ukategemea shaba peke yake lazima kuimarisha na kilimo lazima na mambo mengine pia ufugaji uweze kuuangalia na nini masoko ya dunia yatafutwe ya hiyo naweza nikasema kwamba waige mfano wa viongozi hawa wa zamani katika uzalendo na ushujaa na kupigania heshima ya mwafrika lakini wasome mazingira upya ya wakati wa sasa ili wawe wabunifu zaidi na wawe ni watu ambao wanaweza kujenga mashirikiano na dunia kwa sababu e, tumeona kujitenga kama bara siasa zetu za kujiangalia ndani tu kwa muda mrefu hazikutusaidia sana kwa hiyo kushirikiana naona kuna ushirikiano sasa unahimizwa wa kanda basi hii mifumo ya ushirikiano wa kanda sasa ni mifumo mipya ambao wenzetu hawa waz, wazee wetu walianzisha kama nchi za sadk nchi za, za umoja wa jumuia wa afrika mashariki na kadhalika wazitumia hii mifumo ya kanda kuona namna ya kupanua masoko kuhimiza ushirikiano kupunguza e, vikwazo kati ya nchi na nchi <coughs> tumeona e, viza moja e, uhuru wa kufanya biashara mzambi m- akija tanzania as- a- aonekane kama yuko nchini mwake mle mle e, mzambia akienda afrika kusini na kinyume chake basi uafrika ule utuunganishe kikweli kweli badala ya kushiku, ku, ku, kuonda kwamba hii mipaka ambao wakoloni walituwekea eti ndio inayoamua e, nani ni nani na nini sisi wote ni wamoja mipaka hii iliwekwa kwa bahati mbaya tu na kwa kukivi matakwa ya wakubwa wakati ule kwa hiyo sisi tuangalie tujione kwamba ni kitu kimoja na tushirikiane ili hatimaye umoja wa afrika uweze kuwa na nguvu tuwe na sarafu moja tuwe na sheria zinazofanana fera nguvu kwa hiyo ule umoja ambao waliutamani mwaka sti na tatu wakati wanaanzisha u basi huweze kkushamiri sasa wakati huu chini ya, e, ya chombo kilichopo sasa hivi na kwa kweli maarifa yameongezeka zaidi kwa hiyo viongozi wa sasa hawana sababu teknolojia imekuwa e, rahisi na inapatikana kwa hiyo hawana sababu ya kutopandisha heshima e, ya afrika na kuleta maendeleo haraka kuliko wazee wetu hawa e, wakati ule walivyokuwa wanahangaika na vikwazo vilikuwa vingi mambo mengi ya kufanya sasa hivi viongozi e, wanaweza wakashirikiana ma-ma mambo yakaenda vizuri sana e, kuliko wakati wao namna ni kwa dondo hiyo ya iaatanda ndo mimi sinabudi kutamatisha mpango wa matangazo siku yaleo mpenz msklzaji lia ne mpagomatanazoszakaahis wakwanza waaiawwta uzzia kusu maisha yak ya a ahand vileile kuwashukuruwalio wangu wte maaliweza kuuawaonuuukig ambu ssn s sshe jaaa s s nz chabuzi wa maswala ya afrika kusini na vilevile vile tulikuwa na mwandishi wetu kwenye mjadala huu hassoi ambaye vilevile naye alidondoa mawili matatu kuhusiana na kifo cha aliyekuwa rais wa kwanza wa zambia kenneth kahunda basi gojani kwage mpenzi mskilizaji moja kwa moja za zaln pake mjini johannesburg mimi naitwa abedi jean de la heri na nakutakia kila laheri na njema isiyo alamsiki