nam moja kwa moja kutoka kampala hivi sasa tunaye alikuwa mkurugenzi wa idhaa hii ya kiswahili ya chano afrika mzee wetu mike arereng mzee mike arereng kwanza kabisa habari za sasa hivi ha, huku hatu jambo hofu na mashaka tu ni kwenu mlio mbali na hapa hofu uh, iliyopo ni gonjwa hili la hatari la covid kumi na tisa naam bila shaka covid19 inaelekea kuleta changamoto kwa mataifa kadhaa pamoja na hali za huduma za afya nam tunaambiwa huko nchini uganda rais ur mseveni ametangaza masharti kadha wa kadha kuhusiana na gonjwa hili la covid 19 mze maekarerenge hebu tujiuze zaidi kuhusiana na kauli ya rais mseveni ndio tumeingia katika wimbi la pili na gonjwa hili la hatari la covid kumi na tisa ambako rais yoweri kaguta mseveni jumapili usiku aliweza kuhutubia taifa na kutangaza masharti kadhaa hatua ambazo uh, bila shaka zitapelekea nchi uh, kuwa katika uh, katika muda wa siku arobaini na mbili watu watakuwa hawaishi kama vile walivyokuwa wakiishi zamani naam mzee maichal renge ni masharti gani ameweza kuyatangaza rais mseveni masharti baadhi ya masharti yaliyotolewa na rais er kaguta mseveni ni pamoja na kwamba watu hawataruhusiwa kusafiri kutoka wilaya moja hadi nyingine pili magari ya watu binafsi yatakuwa yanaruhusiwa tu kuwabeba watu watatu tu pia amepiga marufuku mikusanyiko ya watu kanisani kwa muda wa siku arobaini na mbili na pia amepiga marufuku pikipiki piki, ambazo zinatoa huduma kwa wasafiri yaani bodaboda nazo zime- zitakuwa zinaruhusiwa tu kuanzia saa kumi na mbili na nusu hadi saa tatu za usiku kwa sababu ile amri ya kutotembea ovyo wakati wa usiku bado inaendelea kutekelezwa Uh, yaani kuanzia saa tatu za usiku hakuna mtu kutembea hadi saa kumi na moja na nusu alfajiri alafu hatua nyingine ambayo ilichukuliwa ni watu wanaohudhuria matanga au wanaohudhuria mazishi hawatakuwa ni zaidi ya ishirini alafu kwa upande wale ambao wanataka kufunga ndoa uh, sherehe yao itahudhuriwa tu na watu ishirini kwa hiyo hayo ndio baadhi ya masharti makali ambayo yametolewa na pia baa zimeendelea kufungwa lakini vyumba vya kulala wageni vitakuwa vikitoa huduma hiyo kuanzia asubuhi hadi saa moja jioni lakini kitu ambacho kimewakasirisha wengi wa wananchi ni kwa nini nyumba za kulala wageni zimeruhusiwa hadi saa moja jioni na huku watu wamepigwa marufuku kufika kanisani kwa hiyo hilo ndo jambo ambalo linawakera sana wananchi hapa nchini uganda alafu pia ametangaza hatua kadhaa wakulima wataendelea na shughuli zao za kilimo watakuwa na kwenda mashambani wale ambao wana wanan yani maduka kwenye maeneo makubwa kama vile shopping mall maduka bado yataendelea kufunguliwa lakini yatafungwa saa moja jioni lakini maduka yanayouza madawa yani pharmacy yataendelea kufunguliwa hadi saa tatu za usiku Uh, halafu madereva wanaoendesha malori makubwa kutoka kenya tanzania kuelekea burundi na pia uh, sudani ya kusini hayo malori yataruhusiwa kusafiri bila matatizo yoyote na pia ningesema kwamba tet zitaruhusiwa kuendesha ku, shughuli zao za kilimo na pia wavuvi wataendelea kama kawaida masoko yatafunguliwa lakini kitu ambacho kinawauma watu sana ni shule zimefungwa shule zote zimefungwa kwa muda wa siku arobain na mbili na kumbuka kwamba kuna wanafunzi ambao walirejea tu wiki iliyopita ilikuwa ni wiki tu iliyopita siku ya juma walikuwa wamerejea masomo lakini sasa shule zote hapa nchini zimefungwa kwa muda wa siku arobaii na mbili iwapo hali ita, ita, itaendelea kuwa nzuri basi labda masharti hayo yanaweza kulegezwa lakini kwa hivi sasa hivyo ndio hali ilivyo watu wanaishi katika hali ya wasiwasi hasa wafanyabiashara kwa sababu biashara itapungua na itawakumba sana wafanyabiashara hapa nchini mzee maichal renge kuna usaidizi wowote kutoka kwa serikali ya uganda haswa kwa wale wanyonge ambao huenda wakaathirika na masharti haya mpaka hivi sasa serikali haijatangaza lolote kwa sababu itakumbukwa vyema wiki iliyopita wakati rais akihutubia taifa ni kwamba alisema kwamba kwa upande wa kupiga vita ulaji rushwa hapa nchini ni watoto tu wa matajiri ndio watakaoajiriwa kwa sababu wao hawana ile tamaa ya pesa kwa hiyo matamshi hayo yamewachukiza sana raia wa hapa nchini uganda kwa sababu wanyonge walala hoi inaelekea kwamba sasa hivi wamesaulika kabisa kwa hiyo hayo matamshi yaliyotolewa uh, na rais yori kaguta mseveni hata vijana kutoka chama cha nrm ambao wanatokea katika famili za kimaskini wamechukizwa sana na matamshi yaliyotolewa na rais yori kaguta mseveni kwa hiyo hakuna msaada wowote hadi kufikia hivi sasa alafu jambo lingine ni kwamba rais oeri kaguta mseveni itakumbuka vyema kwamba mapema mwaka huu alisema kwamba iwapo watu milioni nne wataweza uh, kupata chanjo dhidi uh, ya ugonjwa wa hatari wa covid kumi na tisa basi hapo ndipo ataweza kulegeza masharti na ataweza hata kutangaza kuondolewa kwa kafyu yaani amri ya kutotembea ovyo wakati wa usiku lakini hadi kufikia hivi sasa ni watu wachache alafu jambo lingine ambalo limewashtua watu wengi ni kwamba watu wengi hasa wenye umri kuanzia miaka hamsini kuelekea hadi miaka themanini hadi tisini wao waliweza kupokea chanjo lakini madawa sasa hivi inavyozungumza ni kwamba yamekwisha naam ndugu msikilizaji huyu ni aliyekuwa mkurugenzi wa widhaa hii ya kiswahili ya chano africa mze maika relenga akizungumza nasi moja kwa moja kutoka jiji la kampala nchini uganda