moja kwa moja hivi sasa wakati huu tunapoenda hewani uchaguzi unaendelea huko nchini ethiopia na tunaungana na mwenzetu koleta wa koleta wa hebu tujuze uchaguzi hadi kufikia hivi sasa unaendelea vipi naam uchaguzi ulianza mwen, rasmi mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi na hapa jijini hadisababa ambapo nipo vituo eh, vya kupigia kura vilikuwa eh, vimefunguliwa vingine kwa wakati huo na maeneo mengi watu walikuwa tayari washafanya foleni hata kabla ya maafisa wa tume ya uchaguzi ya taifa kufika kwahio watu walikuwa tayari lakini kuna maeneo ambayo kuna vituo ambavyo tulitembelea ambapo eh, uchaguzi ulichelewa kwa mfano kuna kituo kimoja ambapo uchaguzi ulichelewa kwa takriban masaa matatu Wasababu, papers, yani ikiwa, uh, kaza, kwa sababu kulikuwa na mchanganyiko wa wamakatasi za kura ikiwa makatasi kadhaa yanafaa yanafaaa katika eneo hilo yalikuwa ameletwa hapo basi ikabidi watu wangoje hadi hapo uh, makatasi yangetafutwa na kupatikana uh, a kupigia kura lakini tume ya uchaguzi inasema kwamba wameweka vituo vya kupigia kura vingi kwa avo katika, katika kila kituo kuna watu takriban elfu moja mia tano na wanasema kwamba kufikia saa kumi na mbili juoni watakua ameweza E, kumaliza e, exercise ya, ya kupiga kura naam unapozurura zurura hapo mitaa disababa unaona je watu wamejitokeza kwa wingi katika uchaguzi huu sababu kulikuwa na hofu kwamba huenda idadi ya watu watakaojitokeza kupiga kura ikawa ndogo mno Um, uh, cha kushangaza ni kwamba tukilinganisha na mwaka elfumbili na kumi natano wakaelfumbili kumi na tano katika uchaguzi ambao ulifuata watu ulinganisha wakati huo na sasa watu wamejitokeza sana na ukiangalia pia miaka ya kaya, watu ambao wamejitokeza wazee vikongwe wamejitokeza wakati huu kupiga kura uh, na ni mbali na tofauti kabisa na, na, na uh, awamu iliyopita mwaka elfumbili na kumi na tano na pia jambo lingine ambalo niliona kwamba eh, tume ya uchaguzi ya wakati huu imeweka mikakati ambayo inajaribu kuonyesha uwazi kwa mfano e, kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hii watu wamepiga kura kupitia wakitumia e, inihizi e, um, is- is- is- yani, e, n ambazo anaweza kuona ndani ukirusha, akirusha katasi zake za kura wakati mwaka elfumbili na kumi na tano nakumbuka kwamba watu walikuwa wanatumia mabegi ya tandarua ambayo mtu alikuwa akirusha ndani hauoni kitu inaingia katika begi hiyo hio hiyo ilikuwa kala ya kijani kibichi sahau kwa hivyo kuna mabadiliko ambayo yametokea sasa ikiwa tume a uchaguzi mejaribu sana wakisha, kwa kisha kuonyesha kwamba eh, kuna uwazi katika eh, vituo vingine vya kupigia kura kuna confusion mara kwa mara lakini katika vituo vingine ambavyo vimetembelea watu wamejipanga vizuri na eh, shughuli inaendelea kwa kasi mno ikiwa kumbuka kwamba msimu ambuo umeanza na inazakuwa ndiyo sababu ambayo watu walijitokeza tena kupiga eh, kura mwendo eh, wakati za asubuhi zaidi nam je vyama vya upinzani vimejitokeza kushiriki katika uchaguzi huu kulikuwa na hofu kwamba kile chama cha oromia huko magharibi mwa inji hawatashiriki katika uchaguzi huu ikiwemo eh, chama cha yule mpinzani ambaye yuko korokoroni jawari muhammed damio ni changamoto kubwa ambayo atatuma ya uchaguzi inasema imeikumba katika uchaguzi e, huu kwa sababu e, vyama kadhaa vimejitoa hasa katika eneo hilo la romi ambao tunajua ni eneo la waziri mkuu e, eneo lake la nyumbani hana pingamizi yoyote huko kwa sababu vyama vimejiondoa na kusema kwamba havita katika uchaguzi e, huu kwani autakua uchaguzi wenye usawa kwa kwahio anajipata peke yake huko kwa hivyo ni wazi kwamba atashinda katika eneo hilo e, swala ni atashinda kwa gani yaani kwa ukubwa upi ona kwa hivyo upande huo watu wameonyesha kwamba eneo la wameonyesha kwamba hawataki kuhusika na wakajiondoa na pia tunajua kwamba eneo hilo hilo la oroma uh, ambapo kama ulivyosema chama na alikuwa uh, alionekana kuwa mtumamizi mkuu wa waziri mkuu jaari muhamed ambaye sasa jela uh, katika eneo hilo lo una maeneo ambayo knatakakainia meneasabau na, na mvutano wa wa ukabila watu wamekua a kijana kwa mambo ya ukabila kwa hivyo eneo hilo mbali na na vyama kujiondoa upande mwingine pia kuna nini kuna vita kwa hivyo hawa watu watuweza kupiga kura na tukitoka hata kidogo kutoka orume hiyo na mbali na vyama vingine kujiondoa pia utumicha mesema kwamba si nchi yote ambayo itapiga kura tunajua kwamba kuna vitongoji labda mia moja na saba kati ya maeneo mia tano arobaini na saba ambayo yatapiga kura yo mia moja na, na, na saba mia moja na sita haitaweza kupiga kura wakati huu wanasema kwamba watawawekea tarehe mpya septemba tarehe sita kupiga kura upya kwa hivyo hiyo inafanya pia wale ambao wanaangalia wanasema kura itafanye itapigajwe mara mbili lakini katika maeneo mengine tumeona e, hapa hadisababa tumeona vyama vya upinzani vikijitokeza e, viongozi wa upinzani tumeona wakipiga kura lakini tayari raishapaayari nam upande wa tigrei pengine hali ikoje kwa mujibu wa taarifa ulizonazo huko hadisababa na e, tunayachaguzi imesema kamba hakutakuwa na uchaguzi wowote katika eneo la tigrai kwa sababu hakuna usalama kwa sasa tunajua kwamba watu wamekimbilia makao zaidi ya tukienda na takwimu za umoja mataifa zaidi ya watu milioni tano wakitata maeneo hiyo hawa, hawajui e, lile au, ili a lile kwa sababu vita vinaendelea e, bado serikali maendelea kupigana na wale ambao wanaangalia kama hadui Uh, kwa hivyo huko hawatapiga kura kabisa lakini tukumbuke kwamba eneo la tigrai, wali- wakati kura hizi zilikuwa zinafaa kufanyika mwezi agosti mwaka uliopita lakini tume ya uchaguzi ikasema kamba itafanyika kwa sababu ya covid lakini eneo hile la tir liliendelea na kufanya uchaguzi wao chini ya chama kile ambacho kiwal ambacho kwa sasa waziri mkuu ana uadui nayo kwa hivyo hao wanasema ukiangalia ukiongea na watu wengine katika nasema kwamba ao tayari walikuwa ameshapiga kura mwaka wa agosti lakini serikali inasema kwamba kura ambayo ilipigwa mwaka iliyopita si halali kwa hivyo e, tigra itapiga kura labda wakati usalama utarejea lini hakuna anayejua nam ndugu msikilizaji huyo ni mwandishi wetu koleta wa akijumuika nasi moja kwa moja kutoka jijini hadisababa na bila shaka ataendelea kutujuza zaidi hapa kwenye maktada yetu ya idhaa kiswahili ya chano africa tunakushukuru sana koleta wa njoi